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Kuhusu muongozo huu

Lengo la msingi la Mradi wa Usalama Majini ni kuokoa maisha kwa kuwafundisha watu mambo 
muhimu ya usalama wa majini na inapowezekana, kuwapa ujuzi wa msingi wa kujiokoa majini. 

Mradi huu umewalenga vijana wanaoishi katika maeneo yenye nyenzo duni na zisizokuwa na 
huduma za kuzuia kuzama na kufa maji. 

Imetengenezwa kusaidia mashirika na watu binafsi kutekeleza Mradi wa Usalama Majini kama 
sehemu ya mkakati wa kienyeji au kitaifa wa kuzuia uzamaji. 

Mwongozo huu umebuniwa kama hati ya uongozi na inaweza kubadilishwa kulingana na 
mazingira husika. Ambapo imewezekana hati hii imeingiza njia bora zilizobuniwa na mashirika 
ya kuzuia uzamaji. 
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Kwa maswali ya kiufundi au maelezo zaidi tafadhali wasiliana 
na RNLI kupitia international@rnli.org.uk. 

RNLI imesajiliwa kama shirika la kujitolea nchini Uengereza na 
Wales (209603) na Scotland (SC037736). Namba ya usajili CHY 
2678 huko Jamhuri ya Ireland.
Hati hii inaweza kuchapiswa tena bila ya ridhaa ya RNLI. RNLI 
haichukui jukumu lolote kwa matokeo yalosababishwa na 
mwongonzo huu .

Msaada wa kiufundi ulitolewa na:

Onyo
Maudhui ya mwongozo huu ni kwa ajili ya uongozi wa jumla tu. 
Inawakilisha njia bora kwa tarehe ya uchapishaji na haipaswi kutumika 
kama ushauri wa kisheria. Watumiaji wa muongozo huu lazima 
watafute ushauri wa kitaalamu inapobidi. RNLI haichukui jukumu 
lolote kwa makosa yalokuwemo kwenye hati hii.
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Wengi wetu hutumia maji kila siku kwa ajili ya kuoga, kusafisha, shughuli za burudani na usa-
firi. 

Katika maeneo yenye nyenzo za kutosha, shughuli hizi hufanywa katika mazingira salama ya 
nyumbani, au katika maeneo yanayosimamiwa ipasavyo. Katika maeneo yenye nyenzo duni, 
watu wengi hawana chaguo bali kufanya shughuli hizi muhimu katika maeneo ya wazi licha ya 
kujua hatari zake. Usafiri wa majini kwa ujumla hauna udhibiti, na vyombo mara nyingi huwa 
havina vifaa vya kutosha vya usalama. 

Kuanguka majini ni hatari, na matokeo yake yanaweza kuwa mabaya - hasa kama mtu hawezi 
kuogelea au kuokolewa. 

Kuogolea kwa kawaida huwa si sehemu ya elimu rasmi na kwa ujumla maelezo ya jinsi ya kuwa 
salama ndani na pembezoni mwa maji hayapatikani.  

Royal National Lifeboat Institution (RNLI) na jumuia washiriki wametengeneza Mradi wa 
Usalama Majini, maalum kwa matumizi ya maeneo yenye nyenzo duni. Mwongozo huu ni 
rahisi lakini ni muongozo muhimu kwa mashirika yanayotaka kutumia mradi huu.

Utangulizi
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Kufahamu mchakato wa kuzama.

Kuzama na jukumu la 
Mradi wa Usalama Majini

Karibia 70% ya uso wa dunia umefunikwa na 
maji. Maji hutumika kwa shughuli nyingi za 
kila siku kama vile burudani, kuoga, uoshaji, 
uvuvi na usafiri. 
Katika maeneo yenye nyenzo za kutosha, 
matumizi ya maji kwa ujumla hufanyika ka-
tika mazingira salama ya nyumbani au katika 
maeneo yanayosimamiwa. Hata hivyo katika 
maeneo yenye nyenzo duni, watu wengi hu-
tumia vyanzo vya maji vilivyowazi kama vile 
maziwa, mito na bahari kutekeleza shughuli 
hizo.
kuanguka majini ni hatari na majanga yake 
yanaweza kuwa makubwa hasa kama mtu 
atashindwa kuogelea au kuokolewa.

Kuzama hutokea pale mtu anaposhindwa 
kupumua kwa sababu kichwa chake 
kimefunikwa na maji.

Matokeo ya kujifunza:

1.	 Kufahamu mchakato wa kuzama.
2.	 Kufahamu kwa nini watu wanazama.
3.	 Kufahamu nani mwenye uwezekano wa kuzama.
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Viungo vitatu vya kwanza katika mnyororo wa kuzama vinaweza kupambanwa kwa 
ujumbe rahisi wa usalama majini. Aidha, baadhi ya mashirika na watu binafsi wanaweza 
kuwa na muda na nyenzo za kufundisha kuogelea na hivyo kukabiliana na kiungo cha 
mwisho katika mlolongo.  

Mradi wa Usalama Majini umegawanyika katika sehemu mbili, ili kuruhusu mashirika kucha-
gua na kurekebisha sehemu ya mradi kulingana na mazingira na nyenzo zao.

1.2 Kwa nini watu wanazama
Hali inayoruhusu uzamaji inaweza kuelezewa kwa mukhtasari unaoitwa Mnyororo wa 
Kuzama. Kila kiungo katika mnyororo kinaweza kusababisha tukio la kuzama, au kupelekea 
kwenye kiungo chengine. Kujifunza kuogelea ni stadi ya msingi ya kuzuia kuzama, lakini ni 
muhimu pia ujumbe husika wa usalama ufundushwe ili watu wafahamu hatari zinazotokana 
na kuwa ndani au pembezoni mwa maji.

Kutokujua hatari husika kukosekana kizuizi 
kwenye hatari 

Kukosekana 
usimamizi wa 

kutosha

Kukosa uwezo 
wa kujiokoa, au 

kuokolewa

Kufahamu mchakato wa kuzama 

Kutokujua hatari 
husika

Kukosekana kizuizi 
kwenye hatari 

Kukosekana 
usimamizi wa 

kutosha

Kukosa uwezo 
wa kujiokoa, au 

kuokolewa

Sa
ba

bu

Ukosefu wa elimu 
ya usalama wa 
majini au hatari 
za mazingiri 
yanayokuzunguka.

Kuruhusu watu 
katika maeneo 
hatari ya maji - 
kama vile maeneo 
yenye mikondo ya 
nguvu. 

Kuogelea sehemu 
zisizokuwa na mtu 
wa kukuokoa.

Kutokuweza 
kuogelea mpaka 
kwenye usalama.

Ju
ku

m
u 

la
 M

ra
di

 w
a 

U
sa

la
m

a 
M

aj
in

i

Kutoa elimu ya 
usalama wa maji 
kwa watumiaji . 

Kupitia elimu 
hupatikana 
utambuzi na kwa 
utambuzi unaweza  
kujiepusha na 
hatari.

Kuwafahamisha 
watu maeneo 
salama ya kuingia 
majini. 

Kuhamasisha watu 
kuwacha tabia 
ya kuingia majini 
peke yao, na kutoa 
usimamizi wa karibu 
kwa watoto wadogo  

Kufundisha jamii 
kuogolea na 
uwokozi wa majini.
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Kujua tatizo
Kwa nini na jinsi gani watu wanazama inasababishwa na vipi wamezungukwa na maji, 
uthubutu wao wanapokuwa ndani na pembezoni mwa maji, na uwezo wao wa kujiokoa. Kwa 
sababu hizi, kuzama huwaathiri makundi tofauti ya watu kulingana na mazingira wanayoishi 
na shughuli zao za kila siku. 

Licha ya tofauti hizi, njia ya msingi ya kuzuia kuzama - kufahamu hatari na kuwa na uwezo wa 
kuogelea - ni mambo muhimu katika kuvunja mnyororo wa kuzama. 

Unapoendesha mradi huu ni muhimu kuhakikisha kuwa wahusika sahihi wanalengwa. Hii 
itahakikisha kuwa mradi wako unalinda matukio mengi ya kuzama kwa gharama ndogo. 

Unapoandaa mradi, ni muhimu kwa shirika kutambua ni nani wanalengwa na kwa namna 
gani. Hii itategemea kwa kiasi kikubwa juu ya nyenzo na wakati, na kama matokeo ya kuzama 
yanatokezea kwa kundi maalum la watu au kwa jamii nzima. 

Ambao wanaweza kuzama
Kuzama ni hatari kwa mtu yeyote ambaye hufanya shughuli zake ndani au pembezoni mwa 
maji, bila ya kujali uwezo wake wa kuogelea - hata waogeleaji mahiri wanaweza kuzama.

Hatari ya kuzama inahusishwa sana na kuzungukwa na maji na uwezo wa kuogelea. Utafiti 
wa karibuni umeonyesha kwamba watu ambao hawajui kuogelea wako katika hatari zaidi ya 
kuzama. 

Makundi yaliyo katika hatari zaidi ya kuzama kwa kawaida hujumuisha watu waliozungukwa 
na maji na hawajui kuogelea, au wasafiri ambao hutumia boti zisizo imara. 

Watu katika makundi haya hutofautiana kulingana na mazingira yaliyowazunguka na sababu 
za kijamii. Kwa mfano, katika baadhi ya jamii inaweza kuwa wanawake ndio wanaopanda boti 
kufanya biashara sokoni, wakati katika jamii nyingine inaweza kuwa wanaume ndio hutumia 
boti kuendea kazini. 

Kufahamu nani awe mlengwa, ni muhimu kushirikisha viongozi wa jamii na wanajamii 
kuwatambua watumiaji wa maji wa mara kwa mara. Hata hivyo,  kwa ujumla unaweza 
kuwaweka katika makundi matano makuu:

1.	 Watoto wenye umri wa chini ya miaka 5
2.	 Watoto wenye umri wa miaka 5–14
3.	 Vijana na watu wazima wa kike
4.	 Wavuvi
5.	 Wasafiri.

Kufahamu mchakato wa kuzama



8

Makundi yaliyo hatarini 

1. Watoto wenye umri wa chini ya miaka 5

Watoto wenye umri wa chini ya miaka 5 wako katika 
hatari kubwa ya kuzama kama wataachwa bila ya 
usimamizi wa kutosha. 

Watoto wenye umri huu mara nyingi hutangatanga 
mbali na udhibiti wa wazazi wao na wako katika hatari 
ya kuanguka kwenye maji yasio na uangalizi. 

Kufa kwa kuzama katika umri huu mara nyingi 
hutokezea wakati wazazi wameshughulika na kazi za 
nyumbani, kama kupika na kusafisha.

Ni vigumu kumfundisha mtoto wa chini ya miaka 
5 kuogelea. Ujumbe wa usalama majini na ujuzi 
wa kuokoa unaweza kufundishwa kwa wazazi na 
wasimamizi.

2. Watoto wenye umri wa miaka 5–14 

Katika umri huu watoto huanza kuoga peke yao na 
pia hufurahia kucheza majini na rafiki zao. Katika jamii 
nyingi shughuli za kuoga hufanyika katika maeneo 
yaliojitenga, mbali na usimamizi wa watu wazima. 

3. Vijana na watu wazima wa kike 

Kama vile shughuli za kila siku za kuoga, katika 
tamaduni nyingi vijana na watu wazima wa kike 
hutumia vyanzo vya maji kufanya kazi za nyumbani 
kama vile kufua nguo, kuteka maji au kuosha vyombo. 

Ingawa shughuli hizi kikawaida hufanyika katika maji ya 
kina kifupi, kuingia katika maji ya kina kirefu kwa bahati 
mbaya au mkondo mkali wa maji huweza kusababisha 
kuzama. Aidha, mara nyingi wanawake huingia majini 
wakiwa wamevaa mavazi ya kikamilifu, na hivyo kufanya 
kuwa vigumu zaidi kuelea hata kama wanajua kuogelea. 

Kufahamu mchakato wa kuzama
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4. Wavuvi

Wavuvi wako katika hatari ya kuanguka majini na pia wanakabiliwa na hatari zaidi kwa kuwa 
mbali na usalama na katika maji mabaya. Pamoja na kuwa majini kila siku, wavuvi wengi ha-
wawezi kuogelea na hawapendelei kuvaa makoti la kuokolea maisha. 

5. Wasafiri 

Kwa jamii za visiwani na ziishio karibu 
na mito, usafiri wa boti ni muhimu kwa 
biashara. Boti hizi mara nyingi hujazwa 
kupita kiasi, hukosa uangalizi mzuri na huwa 
na ukosefu wa vifaa vya kuokolea maisha 
kama boti za hakiba na makoti ya kuokelea 
maisha.  
Majanga ya boti hutokea mara kwa mara 
Afrika. Abiria wa boti wafundishwe jinsi 
ya kutumia vifaa vya kuokolea maisha ili 
kuokoa maisha yao pindipo meli ikizama au 
wakianguka majini. 
Ni muhimu kwa waendeshaji wa boti 
kufahamu wajibu wao wa kuwaweka 
watumiaji wake salama. Pindipo abiria 
watafahamu umuhimu wa vifaa vya 
kuokolea maisha, itawalazimisha 
waendeshaji kuweka vifaa hivyo botini.

Kufahamu mchakato wa kuzama
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Nini jukumu la Mradi wa Usalama Majini?
Ni jukumu la Mradi wa Usalama Majini kuzuia kuzama kwa:

•	 kutoa ujumbe wa usalama majini
•	 kuwafundisha watu jinsi ya kujiokoa wenyewe majini
•	 kuwafundisha watu jinsi ya kuwaokoa wengine majini.

Sehemu ya 2: Kujiokoa na Kuokoa

Vifo vingi vya kuzama hutokea wakati watu wasiojua 
kuogelea vizuri wanapoingia kwa bahati mbaya kwenye maji 
mengi wasiyoweza kusimama. Sehemu hii inafundisha jinsi 
ya kujiokoa na huwapa washiriki ujuzi wa kuogelea au kuelea 
majini na kusubiri msaada ufike.

Kuingia majini ili kuokoa watu wengine inaweza kuwa hatari 
kubwa. Watu wengi huzama wakijaribu kuwaokoa watu 
wengine. Washiriki wa sehemu ya Uokozi watafundishwa jinsi 
ya kuokoa watu kwa usalama bila ya kuingia majini.

Sehemu ya Kujiokoa na Kuokoa inahitaji eneo lenye maji 
safi na salama na yanayofaa kufundishia kuogelea. Kwa 
kupunguza hatari, washiri wote wawe na uelewa mzuri wa usalma wa majini.

Sehemu ya 1: Elimu kwa Jamii – Ujumbe Muhimu wa Usalama Majini

Vifo vingi vya kuzama vinaweza kuepushwa kwa kujifunza
vipi kujiweka salama ndani na pembezoni mwa maji, na vipi 
kuwaweka wengine salama. 

Sehemu ya Elimu kwa Jamii ina mambo 10 ya ujuzi wa usalama
wa majini ambayo ni muhimu, rahisi na huweza kufundishwa 
bila ya haja ya kuingia majini. 

Sehemu hii inaweza kufundishwa peke yake, au kama sehemu 
ya mafunzo ya Kujiokoa na Kuokoa.

Mradi wa Usalama Majini
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Njia za Kupeleka Ujumbe
Njia mbili za kupeleka ujumbe zinaweza kutumika kwenye Mradi wa Usalama Majini: 

1. Ujumbe kwa Jamii
Ujumbe wa usalama majini ambao unaweza kufikishwa kwa kundi kubwa la watu kwa 
urahisi na haraka hutaarishwa.

Mafunzo yanaweza kutolewa mashuleni, mikutano ya vijiji au vikundi vya jamii. Aidha, 
ujumbe unaweza kutangazwa magazetini, kwenye televisheni au redio. 

Ujumbe unaweza kufundishwa kwa muda mfupi kwa gharama nafuu, na hauhitaji eneo 
la kuogelea.

2. Ujumbe kwa Walengwa
Kama kuzama kunajuulikana ni tatizo kwa sekta fulani ya jamii, basi mradi wa kina kwa 
walengwa unaweza ukaleta mafanikio makubwa kwa gharama ndogo.

Fedha
Fedha zinahitajika kulipia vifaa na wafanyakazi. Fedha zinaweza kupatikana kwa:

Ada ya Mafunzo
Katika baadhi ya maeneo watu wanaopata mafunzo wanaweza kuwa na uwezo wa 
kulipa kwa shirika linalotoa mafunzo. Wakati mwengine ada inaweza kulipwa na 
ushirika (kwa mfano shule au kundi la skauti), au na watu wenyewe wanaopokea 
mafunzo.

Kwa bahati mbaya, wale walio katika hatari kubwa ya kuzama hutokea katika koo maskini.
Wanaweza kuwa hawana uwezo wa kulipa ada. Kama ada ya mafunzo inalipishwa, ni 
muhimu kuhakikisha kuwa maskini hawatengwi na mradi huu.

Ruzuku
Fedha inaweza kupatikana kutoka kwa mashirika yanayotoa ruzuku au serekali. Ruzuku 
kwa kawaida hutolewa kwa lengo maalum. Ingawa lengo la msingi la Mradi wa Usalama 
Majini ni kulishughulikia suala la kuzama kama suala la afya, inawezekana pia kuomba 
fedha kupitia masuala ya kijamii, kama vile uongozi wa jamii, na michezo. 

Michango ya jamii
Kufa maji hugusa jamii nzima. Watu binafsi, mashirika na wafanyabiashara  lazima 
washajihishwe kusaidia utekelezaji wa Mradi wa Usalama Majini. Msaada unaweza 
kutolewa kwa njia mbalimbali - unaweza kuwa mchango wa kifedha au rasilimali.

Mradi wa Usalama  Majini
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Sehemu ya 1: 
Elemu kwa Jamii – Ujumbe Muhimu wa Usalama Majini

Lengo
Lengo la Sehemu ya 1 ni kuwapatia wanafunzi elemu wanayoihitaji ili kuwa salama kwe-
nye na karibu na maji. 

Ujumbe Muhimu wa Usalama Majini uliomo ndani ya sehemu hii umetaarishwa kwa kuzi-
ingizingatia urahisi wake wa kufahamika ili uweze kufikishwa kwa makundi makubwa 
kwa haraka na urahisi.
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1.1 Mipango na maandalizi

Matokeo ya mafunzo:

1.	 Kufahamu kwa nini uendeshe Mradi wa Elimu kwa Jamii.
2.	 Kufahamu umuhimu wa mkutano wa wadau.
3.	 Kuwa na ufahamu wa mahitaji yanayohitajika.

Kwa nini uendeshe Mradi wa Elimu kwa Jamii?
Kuzama ni katika sababu zinaongoza kusababisha vifo.

Mara nyingi kuzama kunaweza kuepushwa kwa kuchukua tahadhari ndogo tu. Ujumbe 
wa Usalama Majini umetengenezwa kuelimisha watu jinsi ya kukaa salama ndani na 
pembezoni mwa maji. 

Ujumbe unaweza kufundishwa kwa kutumia nyenzo chache na katika maeneo ambayo si 
rahisi kujifunza kuogelea kutokana na magonjwa yatokanayo na maji au ukosefu wa eneo 
zuri la kujifunza kuogelea. 

Wasikilizaji
Ujumbe wa usalama majini umeandaliwa kuwa rahisi kuufikisha kwa watu wa rika zote. 
Unatakiwa umfae mtu yeyote anaeishi au kufanya kazi majini au pembezoni mwake. 
Ujumbe utaambatanishwa na picha na unaweza kutolewa kwa urahisi kwa makundi ma-
dogo au makubwa.
Ujumbe unaweza kubadilishwa kulingana na mazingira husika.
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Ufikishaji 
Ujumbe wa usalama majini unaweza kufundishwa 
kwa makundi makubwa au madogo ya watu. Unaweza 
kufundishwa kwa muda mfupi kwa kutumia nyenzo 
chache sana na hazihitajii eneo la kuogelea. 

Mafunzo yanaweza kutolewa shuleni, mikutano ya 
kijiji au vikundi vya jamii. Aidha, ujumbe unaweza 
kutangazwa magazetini, kwenye televisheni au redio.

Njia rahisi ya kuwafikia idadi kumbwa ya watu ni kwa 
kutumia mitandao na miundombinu iliyopo. 
Mafunzo ya kuwasilisha ujumbe yanaweza kutolewa 
kwa watu ambao tayari wana muingiliano na walengwa 
wako. 
Watu hawa ni pamoja na:

•	 walimu wa skuli
•	 wafanyakazi wa kijamii
•	 viongozi wa skauti
•	 wazee wa jamii.

Mkutano wa wadau
Kabla ya kuanza mradi wako, itisha mkutano wa wadau. 

Wadau ni watu walio na uelewa wa tatizo au wana 
uwezo wa kusaidia utekelezaji wa mradi. Taarisha 
orodha ya wadau wote na uwaalike katika warsha ya 
kujadili malengo yako. 

Mikutano ya wadau husaidia:
•	 kutambua matatizo kabla ya kuanza
•	 kujua nani anaweza kusaidia mradi
•	 kuhakikisha kila mtu anajua na anaelewa nia yako.

Mkutano wa wadau pia ni njia nzuri ya kueneza 
ufahamu wa mradi, na kushirikisha watu katika kuzuia 
kuzama.

Daima wajuulishe wadau jinsi mradi unavyoendelea. Hii 
inaweza kufanikishwa kwa kupitia barua pepe au tovuti. 

1.1 Mipango na maandalizi
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Zana
Ujumbe wa usalama majini umeandaliwa ili uweze kufundishika kwa zana chache tu. 
Sehemu hii haihitaji eneo la kuogelea. 

Mambo pekee unayohitaji ni:

•	 �zana za kufundishia zilizomo katika 
mwongozo huu

•	 watu wa kufundishwa 
•	 walimu
•	 eneo linalokidhi haja.

Walimu

Kumtambua mwalimu anayefaa 
kuelimisha jamii ni muhimu kwa 
mafanikio ya mradi. Walimu wazuri 
husababisha matokeo bora ya mafunzo – 
wanafunzi wanaweza kujifunza haraka na 
elimu hubaki nao kwa muda mrefu zaidi. 

Walimu lazima wawe na shauku ya kuokoa 
maisha na nia ya kutoa elimu waliyonayo 
kuhusiana na usalama wa majini. 

Hakuna mapendekezo ya kiwango cha 
chini cha umri kwa mwalimu wa Elimu ya 
Jamii. 

Hata hivyo, walimu wote wanapaswa kuwa na sifa zifuatazo:

Walimu wote wapya wapewe ushauri sahihi ili waweze kuelewa kila ujumbe wa usalama 
majini. 

1.1 Mipango na maandalizi

•	 Kuaminika – kuaminiwa kupanga masomo ipasavyo. 
•	 Kutegemewa – hufika masomoni kwa wakati.
•	 Motisha – huto mafunzo kwa kadri ya uwezo wao. 
•	 �Kufahamu hatari za maji – kuwa na uwezo wa kuboresha mradi kulingana na 

mazingira. 
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Katika ukumbi wa jamii

Pwani

Eneo

Karibu maeneo yote yanaweza kutumika kufundisha usalama wa 
majini, ilimradi wanafunzi wawe wanaweza kumsikia na kumuona 
mwalimu.

Ujumbe unaweza kufundishwa:

Darasani

1.1 Mipango na maandalizi
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Ujumbe wa usalama majini
kuna ujumbe 10 ya usalama majini, iliyogawanyika katika mandhari tatu.

Mandhari ya 1: Itambue hatari
Ujumbe huu hufundisha jinsi ya kutambua hatari majini:

1.	 Jua hali ya maji na hali ya hewa kabla ya kuingia majini.
2.	 Pima kina cha maji na hatari zilizopo chini ya maji kabla ya kuingia majini.
3.	 Tambua uwepo wa wanyama.

Mandhari ya 2: Jiweke salama
Ujumbe huu hufundisha jinsi ya kujiweka salama ndani na pembezoni mwa maji:

4.	 Kamwe usiingie majini peke yako.
5.	 Tii alama za usalama na bendera za onyo.
6.	 Tambua jinsi gani na wakati gani wa kutumia koti la kuokolea maisha.
7.	 Daima mwambie mtu lini na wapi unapokwenda pembezoni mwa maji.

Mandhari ya 3: Waweke wengine salama 
Ujumbe huu hufundisha jinsi ya kuweka watu wengine salama ndani au pembezoni mwa maji:

8.	 Jifunze njia salama ya kuwasaidia wengine bila ya kujiweka wewe hatarini.
9.	 Daima simamia watoto ndani au pembezoni mwa maji.
10.	 Weka nyumba yako salama.

1.2 Kufundisha ujumbe

Matokeo ya kujifunza:

1.	 Kujua ujumbe wa usalama majini na jinsi ya kuufundisha.
2.	 Kufahamu mpangilio wa masomo.
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Kila moja kati ya ujumbe 10 ya usalama majini 
inaambatanishwa na:

Jinsi ya kufundisha ujumbe

Ujumbe unaweza kufundishwa kwa kutumia njia yoyote inayowafaa wanafunzi na mazingira. 
Wanawezwa kufundishiwa mitaala zilizopo au kama sehemu ya somo tofauti. 

Mfano rahisi wa mpango wa somo umejumuishwa katika muongozo huu ili kusaidia walimu 
wapya katika kufundisha ujumbe. Somo hufuata mpangilio rahisi:

•	 Fundisha kila ujumbe kwa kuwashirikisha wanafunzi kwa kutumia vielelezo na mafunzo ya 
papo kwa papo.
•	 Watie moyo wanafunzi kukumbuka ujumbe kwa kutumia mazoezi ya ubunifu kama vile 
bango, wimbo au mchezo wa kuigiza. 

Kama somo linafundishwa kama somo moja, mchakato huu uchukue takriban muda wa saa 1 

Picha inayooeleza ujumbe

�Maelezo ya kwanini ujumbe huu ni 
muhimu 

�Angalau kitendo kimoja cha kufanya 
mwanafunzi.

�Angalau alama moja kwa ajili ya mwalimu 
kujihusisha na wanafunzi.

1.2 Kufundisha ujumbe
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Lengo
Lengo la Sehemu ya 2 ni kuwapatia wanafunzi ujuzi wa vitendo wanaouhitaji kujiokoa 
wenyewe kama watapata matatizo majini, na kuwaokoa wengine. 

Sehemu ya  2: 
Kujiokoa na Uokoaji
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Vitendea Kazi

Kutoa mafunzo ya Kujiokoa na Uokoaji unahitaji:

•	 zana za kufundishia zilizopendekezwa na muongozo huu
•	 wanafunzi wa kufundisha 
•	 muda wa kutoa masomo yote
•	 walimu wenye uwezo
•	 sehemu inayofaa kuogelea
•	 vifaa vya kufundishia.

Matokeo ya kujifunza:

1.	 Kufahamu muda gani unahitajika kuendesha sehemu hii.
2.	 Kufahamu ujuzi na sifa zinazohitajika kuwa mwalimu.
3.	 Kufahamu jinsi ya kutambua eneo salama la kufundishia.
4.	 Kufahamu jinsi ya kukagua eneo la kufundishia kama lina hatari. 
5.	 Kufahamu jinsi ya kulitaarisha eneo la kufundishia.
6.	 Kufahamu viafaa gani vinahitajika kuendesha sehemu hii.

2.1 Mipango na maandalizi
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Muda

Urefu wa muda utaowachukua wanafunzi kujifunza ujuzi 
wote wa sehemu ya Kujiokoa na Uokoaji utatofautiana 
kulingana na mambo mengi. Hata hivyo, wanafunzi 
wengi watakuwa na uwezo wa kukamilisha sehemu hii 
kwa kipindi cha masaa 15–20. 

Kuwapeleka wanafunzi kwenye eneo linalofaa 
kufundishia inaweza kuwa vigumu kwa hiyo sehemu 
hii imegawanywa katika masomo 13, kila moja ikiwa na 
matokeo maalum. 

Kila somo limebuniwa kufundishwa kwa wastani wa 
dakika 90. Inapendekezwa kwamba, kuwe na muda wa 
mapumziko angalau mara moja katika kipindi hichi.

Wakati walimu na mashirika yatapokuwa mazoefu katika ufundishaji na usimamizi wa 
masomo wanaweza kurekebisha mipango ya somo ipasavyo. 

Walimu

Sehemu muhimu ya Kujiokoa na Uokoaji ni kwamba wanafunzi pia wana haja ya 
kufundishwa ujumbe muhimu wa usalama majini. Walimu kwa hiyo wanahitaji kuwa makini 
wanapofundisha Sehemu ya 1: Elimu kwa Jamii - Ujumbe Muhimu wa Usalama Majini. 

Walimu wana wajibu kwa ustawi wa wanafunzi. Ni lazima wahakikishe usalama unakuwepo 
muda wote wa somo. 

Mbali na ujuzi na sifa zilizopendekezwa kwa walimu wa Elimu kwa Jamii (ukurasa wa 15), 
inapendekezwa kuwa walimu wa Uokozi na kujiokoa wawe: 

•	 angalau wana umri wa miaka 16 
•	 wana mawasiliano mazuri na jamii 
•	 waogeliaji wenye uwezo wakuogelea angalau mara mbili ya urefu wa eneo la kufundishia 
•	 wenye uwezo wa kuokoa 
•	 wenye uwezo wa kutoa huduma ya kwanza inapohitajika.

Kuchagua sehemu salama ya kufundishia kuogelea
Aina ya maji yanayotumika kufundishia yatatofautiana kulingana na msimu na jiografia ya 
mahala hapo. Baadhi ya mashirika wanaweza kupata bwawa maalum la kuogelea, lakini 
wengi itawabidi kutumia mito, maziwa, mabwawa au bahari.

Kama maji yako katika eneo binafsi, ni muhimu kupata ruhusa kutoka kwa mmiliki kabla ya 
mafunzo kuanza.

2.1 Mipango na maandalizi
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Ufaaji wa eneo utategemea jinsi gani eneo hilo ni salama. Usalama huo husababishwa na mambo kadhaa:

Hali ya hewa na kupwa na kujaa 
Kwa nini: Maji asili yanaweza kubadilika 
kulingana na hali ya hewa, na katika baadhi ya 
wakati kupwa na kujaa. Eneo linaweza kuwa 
salama wakati wa jua lakini hatari baada ya 
mvua.

Jinsi ya kulinda: 
Muulize mwenyeji vipi hali ya maji 
inavyobadilika na hali ya hewa na kupwa na 
kujaa. 

Kasi ya maji
Kwa nini: Kama maji yana kasi kubwa, wanafunzi 
wanapata shida kufanya mazoezi, na walimu 
hawataweza kuangalia darasa kwa ufanisi. 

Jinsi ya kulinda: 
Jaribu kutafuta eneo ambalo kasi ya maji yake 
ni ndogo iwezekanavyo, inapendezwa iwe 
ni ndogo kuliko nusu ya kasi ya wanafunzi 
kutembea.  Chunguza kwa kutupa kitu 
kinachoelea majini.

Chujio 
Kwa nini: Chujio ni kitu kinachoruhusu maji 
kupita chini yake. Chujio ni hatari sana kwa 
sababu linaweza kushikilia mtu chini ya maji. 
Mfano wa chujio pichani kulia, inaonyesha 
matawi ya mti ulioanguka.

Jinsi ya kulinda: 
Masomo ya kuogelea na vitendo kamwe 
yasifundishwe kuelekea kwenye chujio.

Kina cha maji 
Kwa nini: Wanafunzi wanaweza kuanguka 
kwenye maji ya kina kirefu zaidi ya uwezo wao.

Jinsi ya kulinda: 
Kina cha maji kinachofaa kufundishia kuogelea 
hutegemea kiwango cha wanafunzi. Wanaoanza 
wafundishwe kwenye maji ya kifua, lakini pale 
uwezo na kujiamini unapo ongezeka, kina cha 
maji kinaweza kuongezwa.

2.1 Mipango na maandalizi
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Mteremko 
Kwa nini: Kama mteremko ni mkali wanafunzi 
wanaweza kuingia kwenye maji ya kina kirefu kwa 
bahati mbaya. Kwenye mteremko mkali ni vigumu 
pia kuongeza kina hatua kwa hatua ili kujenga 
kujiamini kwa wanafunzi. 

Jinsi ya kulinda: Eneo la kufundishia lenye mteremko 
mdogo litumike. Tembea kwa makini kwenye eneo 
la kufundishia ili kuhakikisha kuwa hakuna mashimo 
au miteremko mikali ambayo wanafunzi wanaweza 
kuangukia. 

Vitu chini ya maji
Kwa nini: Wanafunzi wanaweza kujiumiza kwenye 
kitu kikubwa au chenye ncha kali, au kujizonga 
na kamba au mimea. Vihatarishi vya kawaida ni 
pamoja na magugu, miamba mikubwa na vigae 
vilivyovyunjika.

Jinsi ya kulinda: Kwa uangalifu tembea kwenye 
eneo la kufundishia kuhakikisha hakuna vitu vya 
hatari chini ya maji.

Wanyama wa hatari
Kwa nini: Wanyama wa hatari wanaweza 
kusababisha kuumia kwa manafunzi au mwalimu 
wakati wa somo. Wanyama hawa wanaweza kuwa 
majini au pembezoni mwake. Mifano ni pamoja na 
mamba, papa na mchwa. 

Jinsi ya kulinda: Zungumza na wenyeji ili kujua kama 
kuna wanyama wowote wa hatari katika eneo hilo. 

Magonjwa yanayoanzia majini
Kwa nini: Magonjwa mengi hupatikana kwa kutumia 
maji yenye vidudu vya maradhi hayo.

Jinsi ya kulinda: Epuka kufundisha kwenye maji 
yanayojuulikana kuwa na vidudu vya maradhi. Kama 

huna uhakika, wasiliana na mamlaka ya afya. 

Mazingira machafu
Kwa nini: Kuogelea kwenye maji machafu inaweza 
kusababisha maradhi makubwa. 

Jinsi ya kulinda: Epuka kufundisha kwenye maji 
yaliyo karibu na bomba la maji machafu, viwanda au 
bandari. Kama huna uhakika, wasiliana na mamlaka 
ya afya. 

2.1 Mipango na maandalizi
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Kukagua eneo la kufundishia

Njia rahisi ya kukagua hatari zilizopo chini ya 
maji ni kutembea taratibu na kwa makini kwenye 
eneo la kufundishia, huku ukihisi vitu vilokuwepo 
chini ya maji kwa kutumia fimbo. 

Kamwe usikague eneo peke yako kwa kuzingatia 
unaweza kukutwa na matatizo.

Kuanzia kwenye kipembe, taratibu tembea kwa 
mfumo wa zigizaga kwenye eneo la kufundishia 
huku ukikagua chini ya maji kwa kutumia fimbo. 
Endelea na utaratibu huu mpaka utapohakikisha 
umekagua eneo lote. 

Kama watu zaidi watapatikana, jipangeni bega 
kwa bega kwenye mstari ulonyooka pembezoni 
mwa eneo la kufundishia. Songeni mbele kwa 
pamoja, huku mkikagua vitu vilivyo chini ya maji 
mpaka mufike upande wa pili.

2.1 Mipango na maandalizi
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Mazingatio Ndio Hapana Haijulikani
Je, kwa kawaida watu huingia 
majini?

Waulize wenyeji kwa 
ushari.

Je, kasi ya maji ni ndogo ku-
liko nusu ya kasi ya kutembea 
kwa miguu?

angalia kwa kurusha 
fimbo majini.

Je, maji yanapotiririkia hakuna 
chujio?

Nenda yanapotiririkia 
maji na uangalie.

Je, eneo halina mabadiliko ya 
ghafla ya kina?

Kagua kwa kutembea 
kwenye eneo

Je, kuna mteremko mdogo? Kagua kwa kutembea 
kwenye eneo

Je, eneo la kufundishia halina 
vitu vya hatari chini ya maji?

kagua kwa kutembea 
kwenye eneo

Je, eneo la kufundishia halina 
wanayama hatari?

waulize wenyeji kwa 
ushauri 

Je, eneo halina wadudu wa 
maradhi?

waulize wenyeji au 
mamlaka ya afya

Je, eneo halina uchafu? waulize wenyeji au 
mamlaka ya afya

Tumia orodha ifuatayo kuchagua eneo linalofaa kufundishia kuogelea. 

Kama jibu lako ni hapana kwa mojawapo wa maswali, basi eneo hilo halifai kufundishia na hivyo 
eneo jengine litafutwe. 

Mbali na orodha, ushauri wa kina ni lazima upatikane kutoka kwa wenyeji ili kuhakikisha 
kwamba eneo hili halina hatari nyenginezo. 

Eneo la kuogelea – orodha ya ukaguzi 

2.1 Mipango na maandalizi
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Baada ya kuchagua eneo salama la kufundishia kuogelea ni muhimu mipaka ya eneo hilo 
iwekwe wazi. 

Eneo lilowekwa wazi mipaka yake:

•	 hupunguza uwezekano wa wanafunzi kutembea au kuogelea kwenye maji ya hatari
•	 inakuwezesha kuwaweka wanafunzi pamoja, na kufanya kuwa rahisi kuangalia wanafunzi 
wanapofanya mazoezi ya kuogelea 
•	 inamuezesha mwalimu na wanafunzi kuona maendeleo kwa sababu wanaweza kuona 
umbali gani inawabidi waogelee.

Eneo la kufundishia liwe kubwa vya kutosha kuendeshea masomo kwa usalama. Wanafunzi 
wawe na nafasi ya kutosha kufanya mazoezi ya stadi zao, na mwalimu awe na uwezo wa 
kuwafikia wanafunzi haraka pindipo wakipata matatizo.

Kuliwekea mipaka utahitaji:

Kamba iliyokoza na inayoelea Vitu vinavyoelea  
(kama mageloni matupu)

Vitu vinavyozama   
(kama mageloni yenye mchanga)

Kuliwekea mipaka eneo:

•	 �Weka kitu kinachozama 
katika kila kipembe. 

•	 Weka kitu kinachoelea 
katika kila kipembe na 
ukifunge na kitu kinachozama 
kwa kutumia kamba.

•	 Unganisha vitu vinavyoelea 
kwa kamba.

•	 �Ongeza vitu vinavyoelea 
kwenye kamba ili ipate 
kuelea.

Kutaarisha eneo la  kufundishia

Kwenye maeneo yanayojaa maji, angalia kina cha maji kila baada ya dakika 10 na rekebisha eneo inapolazimika

2.1 Mipango na maandalizi



55

Vifaa bora vya kufundishia vinasaidia sana katika kufundisha wanafunzi wapya. 

Kitu kinachoelea
Kitu kinachoelea ni kifaa muhimu kinachoweza kutumika kutoa msaada kwa 
mwanafunzi wakati wakiongeza ujasiri wao kwenye maji. 

Katika baadhi ya nchi, vifaa maalum vya kuelea vimetengenezwa kwa ajili 
ya kufundishia kuogelea. Hata hivyo, katika maeneo ambayo vifaa 
maalum havipatikani au ni ghali, vifaa mbadala vya kienyeji vinaweza 
kutumika.

Vifaa vya kuelea vinatakiwe viwe:

•	 Rahisi kukishikilia 
•	 Rahisi kukitembeza majini
•	 Kina uwezo wa kumfanya mwanafunzi aelee majini. 

Wanafunzi wote wanahitaji kifaa cha kuelea kwa kipindi chote cha sehemu ya Kujiokoa na 
Uokoaji.  
Mifano ya vitu vya kuelea vinavyofaa ni pamoja na:

Boya la kuogelea 
Boya la kuogelea limetengenezwa hasa kwa kufundishia kuogelea.  
Mara nyingi hutengenezwa ka fomu na yanapatikana katika maduka
mengi ya michezo. 
Yanaweza kuwa na umbo la mstatili, au marefu, duara na membamba
(Ona kulia).

Faida: 
Rahisi kushikilia.
Hasara: 
Ghali na hayapatikani katika maeneo mengi. 
Mageloni
Geloni tupu (angalau la lita 5) linaweza kushikilia uzito wa mtoto au mtu 
mzima kwa urahisi. Mageloni mengi yana mkono ambao wanafunzi 
wanaweza kushikilia wakiwa majini. Chombo kinapaswa kusafishwa vizuri 
kabla ya kutumiwa. 

Faida: 
Rahisi na inapatikana katika maeneo mengi.

Hasara:  
Sio rahisi kushikilia wakati ukiogelea.

Vifaa vya kufundishia 

2.1 Mipango na maandalizi
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2.2 Maandalizi ya somo

Matokeo ya kujifunza:

1.	 Kufahamu jinsi mwalimu anavyoweza kukaa salama.
2.	 Kufahamu jinsi ya kuwaweka wanafunzi salama.
3.	 Kufahamu jinsi ya kuandaa na kutaarisha darasa. 

Usalama wa mwalimu
Walimu wa kuogelea hutumia masaa mengi majini au pembezoni mwake na wanaweza kuwa 
hatarini. Hatari hizi zinaweza kupunguzwa kwa kuzitambua hatari zenyewe na kwa kuchukua 
tahadhari ndogo. 

Mavazi sahihi
Mavazi sahihi yanamruhusu mwalimu kuonekana na kutambulika 
na wanafunzi na walimu wengine kwa urahisi. Pia inamfanya 
mwalimu kuonekana mtaalamu.

Mavazi yanayotumika wakati wa kufundisha lazima yamkinge jua 
mwalimu na yawe rahisi kufanyia kazi. Yawe yanamruhusu mwalimu 
kufanya wajibu wake, ikiwa ni pamoja na kuonyesha mfano majini 
au kumuokoa mwanafunzi aliepata matatizo.

Kuwa na nguo safi na zenye mvuto wa kitaalamu inaongeza 
mtazamo wa mamlaka ya mwalimu na inafanya iwe rahisi kwa 
mwalimu kuingiliana na wanafunzi na wazazi. 

Walimu wafunike ngozi zao kwa kutumia nguo popote 
inapowezekana.
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2.2 Lesson preparation

Usalama juani
Jua hutoa mwanga duniani, na sehemu ya mwanga huo ni miale 
hatari. Miale hii inapopiga kwenye ngozi, husababisha kubadilika 
kwa rangi, kuungua na maharibiko mengine ya ngozi.

Kupigwa sana na jua kunaweza kusababisha saratani ya ngozi na 
maradhi ya macho.  Bila ya kujilinda vya kutosha, walimu wako 
kwenye hatari ya kupigwa na jua kupita kiasi. Madhara ya jua 
yatategemea aina ya ngozi lakini walimu wanatakiwa wawe na ufahamu wa 
kinga zinazoweza kuchukuliwa ili kupunguza hatari:

Kivuli
Kila iwezekanapo jaribu 
kufundisha kivulini.

Mafuta ya jua 
Katika baadhi ya nchi 
mafuta ya jua yanapatikana 
kupunguza makali ya miale 
hatari. 

Jifunike
Wakati ukifundisha, kama 
inawezekana vaa fulana, kofia 
na miwani ya jua inayolinda 
macho na miale hatari. 

Maji
Kunywa maji mara kwa mara ili kuepusha 
ukosefu wa maji mwilini.
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Ni jukumu la mwalimu kuwaweka wanafunzi salama kabla, wakati na baada ya somo. 
Ili kufanikisha haya mwalimu lazima:

•	 �awe na ufahamu mzuri wa mradi 
Mwalimu awe na ufahamu mzuri wa maudhiui na ajue jinsi ya kuubadilisha kulin-
gana na kiwango cha ujuzi wa wanafunzi. 

•	 �awe na ufahamu mzuri wa mazingira ya kufundishia 
Mwalimu awe anafahamu hatari za mazingira anayofundishia na awe na ufahamu 
wa mabadiliko ya hali ya maji na hali ya hewa. 

•	 �awe na ujuzi wa kuokoa 
Mwalimu lazima awe na uwezo wa kutoa msaada wa haraka kwa mwanafunzi 
mwenye matatizo majini au nchi kavu.

•	 �awe na uwezo wa kuandaa darasa 
Mwalimu awe na uwezo wa kuandaa darasa ili kuhakikisha kwamba ukubwa wa 
darasa ni sahihi na wanafunzi wana uwezo sawa. 

•	 �awe na uwezo wa kusimamia darasa 
Darasa liwe chini ya udhibiti wa mwalimu wakati wote.

Usalama wa wanafunzi

2.2 Maandalizi ya somo



59

2.2 Maandalizi ya somo

Kufanya eneo la kufundishia kuwa salama
Eneo la kufundishia lazima lichunguzwe kabla ya kutumika (angalia ukurasa wa 52).  

Wakati ukitumia eneo la kufundishia:

•	 Kusanya vifaa vyote kabla na baada ya kutumia – vifaa vilivyoachwa ovyo vinaweza 
kukukwaa.
•	 Angalia wanyama hatari.
•	 kuwa muangalifu na ukali wa jua – hakikisha wanafunzi hawapigwi na jua kwa muda 
mrefu bila ya kupata mapumziko. Tumia mwongozo wa usalama juani (ukurasa 57).
•	 Kuwa mwangalifu na mabadiliko ya hali ya hewa – Hali ya hewa inaweza kubalika 
haraka, na kushawishi mtiririko wa maji na mazingira ya kufundishia.

Mavazi sahihi
Baadhi ya vitambaa vinanyonya maji mengi na 
vinaweza kuwa vizito pindi vikiroa. Ni vigumu 
kujifunza kuogelea katika mavazi yaloroa. 

Hata hivyo, kutokana na sababu za kitamaduni na 

kidini, katika nchi nyingi ni muhimu kujistiri.  
Walimu wawahimize wanafunzi kuvaa nguo ambazo 

hazinyonyi maji mengi na hazizuwii matumizi ya mikono. 

Hali ya kiafya
Walimu wafahamu hali ya kiafya ya wanafunzi, na wafahamu jinsi hii inavyoweza 
kuathiri uwezo wao wa kufanya mazoezi majini. 

Kama huna uhakika basi tafuta ushauri wa kiafya iwezekanapo. 

Kwa ujumla, wanafunzi wenye hali zifuatazo watolewe kwenye masomo hadi hapo wa-
takapo pona kikamilimu:

•	 vidonda vilivyo wazi
•	 mafua na kikohozi
•	 maradhi ya macho 
•	 mashikio yalioathirika.

Msaada
Walimu wote wanapaswa kuwa na uwezo wa kuwasaidia wanafunzi wakipata matatizo 
wakati wa mafunzo. Wanafunzi wanaweza kuhitaji kuokolewa wakiwa katika shida au 
wakiwa wameumia. 
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2.2 Maandalizi ya somo

Maandalizi ya darasa

Ukubwa wa darasa

Ni muhimu kuhakikisha kwamba ukubwa wa darasa ni unaofaa ili kuhakikisha kuwa:

•	 wanafunzi wanaweza kumuona na kumsikia mwalimu
•	 wanafunzi wanaweza kupiga hatua kwa kasi inayofaa
•	 wanafunzi wana nafasi ya kutosha ya kufanyia mazoezi
•	 inawezekana kuhakikisha usalama wa wanafunzi.

Ukubwa wa darasa la kuogelea litategemea:

•	 ngazi ya ujuzi ya wanafunzi 
Wanafunzi wapya wanahitaji kushughulikiwa zaidi na mwalimu.

•	 �uharaka wa kujifunza kwa wanafunzi 
Watu hujifunzi kwa kasi tofauti. Wanafunzi wanaojifunza polepole watahitaji 
kushughulikiwa zaidi na mwalimu.

•	 �uzoefu wa mwalimu  
Mwalimu mwenye uzoefu anaweza kuwa na uwezo wa kusimamia idadi kubwa ya 
wanafunzi.

•	 �ukubwa wa eneo la kufundishia 
Wanafunzi wanapaswa kuwa na nafasi ya kutosha kufanya mazoezi ya stadi zao 
walizojifunza wakati wa masomo kwa raha.

•	 �usalama wa mazingira 
Usalama wa wanafunzi ni kipengele muhimu kuliko vyote katika kuamua ukubwa wa 
darasa. Kwa wanafunzi kuwa salama wakati wa masomo mwalimu lazima awe na uwezo wa 
kuwasiliana na wanafunzi wote na kuwasaidia katika dharura.

Ingawa mashirika yataamua wenyewe idadi ya wanafunzi ambao mwalimu anaweza 
kufundisha, inapendekezwa kwamba: 

•	 walimu wasiokuwa na uzuwefu wafundishe si zaidi ya wanafunzi 6 kwa wakati mmoja.
•	 walimu wazowefu wafundishe si zaidi ya wanafunzi 10 kwa wakati mmoja.
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Kuwagawa wanafunzi

Wanafunzi watapiga hatua kwa kasi tofauti kutokana na sababu mbalimbali. Hata hivyo, 
maendeleo mazuri hupatikana wakati wanafunzi wanapofanya mazoezi na wenzao 
wenye uwezo sawa. 

Uwezo unaweza kutathminiwa kwa kuwauliza wanafunzi umbali gani wanaweza 
kuogelea, au inaweza kutathminiwa kwa uhakika mwanzoni mwa mafunzo. 

Mara baada ya wanafunzi kutathminiwa kuna njia mbili za kuwagawa wanafunzi:

Kuwagawa kwa madarasa
Idadi kubwa ya wanafunzi inaweza kugaiwa katika madarasa tofauti kulingana na uwezo wao.

Uwezo 
wa chini

Uwezo wa 
juu

Makundi ndani ya darasa
Idadi ndogo ya wanafunzi inaweza ku-
gawanywa kulingana na uwezo katika 
darasa moja. 

Mwalimu aweke malengo tofauti kwa 
uwezo tofauti, na kwa ajili ya usalama 
ahakikishe wanafunzi wenye uwezo 
wa chini wanakaa karibu na mwalimu.

Darasa la 1

Uwezo wa 1

Darasa la 2

Uwezo wa 2

Kundi kubwa

Uwezo mchanganyiko

Darasa la 3

Uwezo wa 3

Darasa la 4

Uwezo wa 4

2.2 Maandalizi ya  somo 
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Maandalizi na usalama  orodha ya ukaguzi

Kuangalia usalama wa wanafunzi wakati wa somo, mara kwa mara tathmini orodha 
iliyopo hapo chini:

Mazingatio Ndio Hapana

Je, wanafunzi wana uwezo sawa?

Je, ukubwa wa darasa ni unalingana na uwezo wa mwalimu?

Je, mwalimu anaweza kuwaona wanafunzi wote?

Je, mwalimu anaweza kuwasikia wanafunzi wote?

Je, wanafunzi wanaweza kumuona mwalimu?

Je, wanafunzi wanaweza kumsikia mwalimu?

Je, mwalimu anaweza kuingiliana na wanafunzi wote?

Je, mwalimu anaweza kuwafikia wanafunzi wote kwa chini ya 
sekunde 5 ?

Je, sehemu ya kufundishia imekaguliwa na uwepo wa hatari? 

Je, sehemu ya kufundishia ni kubwa vya kutosha kulingana na 
idadi ya wanafunzi?

Je, wanafunzi wamevaa nguo sahihi?

Je, kuna mwanafunzi yoyote mwenye hali ya kiafya inayoweza 
kuathiri uwezo wake wa kuogelea?

2.2 Maandalizi ya somo
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2.3 Usimamizi wa  darasa

“Tembea, 
usikimbie.”

 “Vua mapambo 
ya thamani”

kanuni za nidhamu
•	 �Daima msikilize mwalimu – mwanafunzi afanye tu yale 

aloambiwa afanye na mwalimu.
•	 Daima tembea katika eneo la kufundishia, usikimbie.
•	 Vua mapambo na zifunge nyuma nywele refu.
•	 Simama mbali na maji mpaka uambiwe ingia majini.

Kufundisha ujuzi wa kujiokoa inaweza kuwa kazi inayokuhamasisha 
na kukuridhisha. Kama zilivyo kazi zote za kufundisha, kuifanya vizuri 
kunahitaji uvumilivu, mazoezi na shauku kubwa. Pia inahitaji wanafunzi 
kuelewa kinachotarajiwa kutoka kwao, na kitu gani watarajie kutoka kwa 
mwalimu. 

Kuweka sheria
Ni muhumu kwamba wanafunzi wote wanajali usalama wakati wa somo. Mwalimu 
lazima awe na udhibiti kamili wa wanafunzi darasani na awe na uwezo wa kuwatowa 
wanafunzi majini haraka wakati wa dharura. Wakati wa somo la kwanza weka kanuni za 
nidhamu na usalama. Rudia kanuni kabla ya kuanza kila somo:

Mtokeo ya kujifunza:

1.	 Kufahamu jinsi ya kuanzisha tabia. 
2.	 Kufahamu jinsi ya kuwapa wanafunzi motisha.
3.	 Kufahamu jinsi ya kusimamia darasa majini.
4.	 Kufahamu mbinu zinazotumika kutoa mifano mizuri.
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Kukabiliana na wanafunzi wasumbufu
Kama mwanafunzi anavunja kanuni mara kwa mara, muondoe majini na umuweke 
sehemu salama mbali na maji.  Mueleze kwa nini ameondolewa darasani na kuwa ataweza 
kurudi darasani pale watapokubali kufuata kanuni. Kama mwanafunzi atakubali basi 
mrudishe darasani.

Kuweka matarajio

Desturi
Wanafunzi watakuja darasani pindipo wakiwa 
na uhakika kuwa mwalimu atakuwepo. Endeleza 
utaratibu wa kawaida: 

•	 Anza na maliza kwa wakati wa kawaida.
•	 �Wajuulishe wanafunzi wapi wasubiri kabla na 

baada ya somo.

Motisha 
Wanafunzi wana uwezekano mkubwa wa 
kuja darasani na kupiga hatua kwenye ujuzi 
wanaojifunza kama watakuwa na motisha. 

 
Motisha inaweza kupatikana kwa:

•	 �kuweka malengo yatakayofikiwa kwa muda 
mfupi mwanzo wa somo

•	 kuweka malengo ya muda mrefu 	 	 	
	 yatakayofikiwa mwisho wa mafunzo
•	 �kuwapa maoni chanya pale wanafunzi 

wanapofanya vizuri
•	 �kujenga ujuzi kwa hatua - songa mbele pale 

utapojua kwamba ujuzi uliopita umefahamika 
vizuri.

Malengo yawekwe kulingana na uwezo wa 
mwanafunzi. Kuwalazimisha wanafunzi kujaribu 
jambo ambalo hawezi kufanikiwa itamvunja moyo 
mwanafunzi na inaweza kuwa hatari. 

Wasifu wanafunzi watapofanya vizuri!

2.3 Usimamizi wa darasa
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Kujiweka  
Ni muhimu kwa mwalimu kukaa sehemu 
ambayo daima atawaona wanafunzi na 
ataweza kuwasaidia kwa haraka ikitokea 
dharura majini. 

Mwalimu kamwe asiwape mgongo wanafunzi, 
na asiwaruhusu wanafunzi kuingia au kutoka 
majini bila ya usimamizi.

Daima wanafunzi waogelee kuelekea maji 
yenye kina kidogo (kwa kawaida kuelekea 
ufukweni) au sambamba na ufukwe ili 
kuepusha watoto kuingia maji yenye kina 
kirefu.

Mazoezi
Na makundi makubwa ya watoto inaweza kuwa 
vigumu kuchunguza uwezo wa wanafunzi, 
dumisha usimamizi wa kutosha na hakikisha 
kwamba wanafunzi wana nafasi ya kutosha ya 
kufanya mazoezi. 

Kupunguza darasa katika vikundi vidogo 
vidogo, wapangishe mstari wanafunzi na umpe 
kila mwanafunzi namba 1 au 2, au jina la kundi. 

Wanafunzi wanaweza kuanza mazoezi pale 
mwalimu anapotaja nambari ya mwanafunzi.

Wanafunzi wasiofanya mazoezi wasimame 
wima kwenye mstari huku vichwa vyao vikiwa 
juu ya maji na wakisubiri zamu yao. 

Mfumo wa wawili wawili 
Mfumo wa wawili wawili ni pale muogeleaji mmoja anapopewa mwenza mwenye uwezo 
sawa. Kila mmoja ana jukumu la kumuangalia mwenziwe. Kama mwenziwe amepata matatizo 
anaweza kumjuulisha mwalimu. 

Kwa watoto wakubwa, mfumo wa wawili wawili unaweza kutumika kusaidia mazoezi ya 
mbinu za kuogelea. Mwenza mwenye uwezo sawa anaweza kumsaidia mwenziwe kwenye 
maji, chini ya usimamizi wa mwalimu. hii ina maanisha kuwa wanafunzi wengi zaidi wanaweza 
kufanya mazoezi kwa wakati mmoja. 

Mfumo wa wawili wawili uelezwe mwanzo wa kila somo. 

2.3 Usimamizi wa darasa



66

Mifano 
Wanafunzi wanajifunza vizuri na kwa haraka kwa kuiga. Kuonyesha mfano ni bora kuliko 
maneno elfu moja na ni njia bora ya kufikisha ujumbe kwa wanafunzi. Kama wanafunzi 
watakuona ukifanya kitu wataamini kuwa ni sahihi. 

Wakati ukionyesha mfano unapaswa:

•	 �ufanye mfano kuwa rahisi na onyesha 
tu hatua unayojaribu kuifafanua

•	 hakikisha wanafunzi wanaweza kuona 	
	 mfano
•	 �hakikisha wanafunzi hawako majini 

kama mfano unaonyeshewa majini 

•	 �hakikisha wanafunzi wote wanaweza 
kukuona na kukusikia kama mfano 
unafanywa nchi kavu

•	 �fanya mfano katika mwelekeo ule ule 
unaotaka wanafunzi kuogelea.

2.3 Usimamizi wa darasa
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2.4 Ujuzi wa uokuaji kwa walimu

Matokeo ya kujifunza:
 
1.	 Kujua jinsi ya kupata msaada.
2.	 Kufahamu jinsi ya kufanya uokozi wa nchi kavu.
3.	 Kufahamu jinsi ya kufanya uokozi wa kuogelea.

Ingawa maandalizi mazuri ya somo hupunguza ajali nyingi, haitozuwia ajali zote kutokea. 
Mwalimu wa kuogelea ajitaarishe kuchukua hatua za dharura kutoa mshaada kwa 
wanafunzi majini au nchi kavu.

Kupata msaada
Ni muhimu kwa walimu wengine na wanafunzi kufahamu kwamba uwokoaji unafanyika. 
Wanaweza kutoa msaada kwenye uokozi au kwenda kuita msaada ulio mbali zaidi pindi 
ikihitajika. 

Kuashiria kuwa unachukua hatua za dharura, piga kelele na puliza filimbi yako mara 3:
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Aina za uokozi
Kumuokoa mtu ni hatari, na watu wengi huzama kila mwaka wakiwa wanajaribu 
kuwasaidia watu wengine majini. 

Njia mbali mbali za uokozi zinaweza kutumika na mwalimu, na ni muhimu kwa mwalimu 
kuwa mahiri katika njia zote. 

Uokozi wa nchi kavu: Uokozi wa kuogelea:

•	 Uokozi wa kumfikia.
•	 Uokozi wa kurusha.
•	 Uokozi wa kukwamua.

•	 Na kitu kinachoelea.
•	 Bila ya kitu kinachoelea.

Wapeleke wanafunzi eneo 
salama
Wakati wa uokoaji, wanafunzi wengine 
wanaweza kuwa bado wako majini. Ni 
muhimu kuhamia katika eneo salama. 

Tumia sauti na ishara za mikono 
kuwahamasisha wanafunzi kuogelea kwenda 
pembezoni au eneo salama wanaloweza 
kusimama na kusubiri maelezo zaidi kutoka 
kwa mwalimu. 

Anzisha mawasiliano ya sauti
Wakati wa uokoaji ni muhimu kuanzisha na 
kudumisha mawasiliano ya sauti kumtuliza 
mwanafunzi na kumpa maelekezo ya jinsi 
gani wanaweza kujisaidia wenyewe. 

Katika baadhi ya matukio, kutoa maelezo 
- kama vile “weka miguu yako chini na 
simama” - inaweza kuwa ni uwokozi tosha.

“Tulia. Nakuja 
kukusaidia.”

“Weka kichwa 
chako juu ya maji”

“Weka miguu yako 
chini.”

2.4 Ujuzi wa uokoaji kwa walimu
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Hatua ya 1
•	 �Mfikie muhusika kwa kutumia 

kitu kirefu na kigumu, kama vile 
fimbo au gongo.

Hatua ya 3
•	 �Mvute muhusika nje.

Hatua ya 2
•	 �Kaa chini ili muhusika asiweze kukuvuta 

majini.

Uokoaji wa nchi kavu 
Kufanya uokozi kutoka nchi kavu au maji yenye kina kifupi sana ni njia salama kabisa kwa walimu 
kwa vile haihitaji kuingia maji ya hatari au kuingiliana moja kwa moja na mtu anaezama. 
Kama mwalimu anafundishia kutoka nchi kavu na akagundua kuwa mwanafunzi ana matatizo, daima 
anapaswa kujaribu uokoaji wa nchi kavu kabla ya kuingia katika maji na kufanya uokozi wa kuogelea.

Uokozi wa kumfikia

Wakati gani? Wakati mtu aliye matatizoni yupo karibu na ufukwe. 

Kwa nini? Ni njia ya usalama zaidi ya uokoaji. 

Vipi? Fuata hatua 1, 2 na 3 chini.

2.4 Ujuzi wa uokoaji kwa walimu
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2.4 Ujuzi wa uokoaji kwa walimu

Hatua ya 1
•	 �Muite mtu aliye kwenye matatizo.

Hatua ya 3
•	 �Mwambie muhusika apige miguu na 

kuogelea kuelekea pembezoni.

Step 4
•	 Msaidie muhusika kutoka majini.

Hatua ya 2
•	 �Mrushie muhusika kitu kinachoelea kama vile 

kamba au geloni.

Uokozi wa kurusha

Wakati gani? Ikiwa mtu aliye matatizoni yuko karibu na ufukwe lakini sio karibu 
vya kutosha kuweza kumfanyia uokozi wa kumfikia.

Kwa nini? Hupunguza hatari kwa muokozi – hakuna haja ya kuogelea.

Vipi? Fuata hatua 1, 2, 3 na 4 chini.
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Hatua ya 1
•	 �Muite muhusika. 
•	 �Ingia majini kwa uangalifu, chukua fimbo/

gongo kama itawezekana ili kuweza 
kupima kina cha maji na kwa muhusika 
kulishikilia.

Hatua ya 2
•	 �Mpe muhusika upande mmoja wa 

fimbo/gongo.
•	 �Mvute muhusika upande na msaidie 

kutoka nje ya maji.

Wakati gani?
Ikiwa mtu aliye matatizoni yuko karibu na ufukwe na katika 
maji yenye kina kifupi. Muhusika anaweza kuwa ameingia 
kwenye “shimo”. 

Kwa nini? Hupunguza hatari kwa muokozi – Hakuna haja ya kuogelea. 
Haihitaji kitu kinachoelea. 

Vipi? Fuata hatua ya 1 na 2 chini.

Uokozi wa kukwamua

2.4 Ujuzi wa uokoaji kwa walimu
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Uokozi wa kuogelea
Katika matokeo mengi mwalimu atakuwa majini wakati mwanafunzi atapopata matatizo, 
au mwanafunzi atakuwa mbali kuweza kufanyiwa uokozi wa nchi kavu. Uokoaji unaohitaji 
mwalimu kuogelea ni hatari zaidi kuliko uokozi wa nchi kavu kwa sababu:

•	 hatari ya maji
•	 wale wanaokolewa wanaweza kuchanganyikiwa na kumnyakuwa mwalimu. 

Uokozi wa kuogelea ufanyike pale tu pasipokuwa na uwezekano wa kufanyika uokozi wa 
nchi kavu. 

Inapowezekana, vifaa vinavoelea vya uokozi vitumike kumsaidia uokozi wa mtu mwenye 
fahamu. Hata hivyo, kama vifaa vya uokozi havipo – au mtu amepoteza fahamu – basi 
mwalimu awe na uwezo wa kumvuta muhusika ufukweni.

Tambua alipo mtu aliye matatizoni kabla ya 
kuingia majini.

1.	 Kuingia majini

Kama kina cha maji hakijuulikani – au uwepo 
wa vitu chini ya maji haujulikani – basi kimbia 
hadi maji ya kifua kabla ya kuanza kuogelea.

Unapo ogelea kwenda kwa 
mtu aliye matatizoni, mwalimu 
lazima aogelee kifudi fudi, mara 
kwa mara anyanyue kichwa 
kuangalia alipo muhusika. 

Mwalimu anapaswa awasiliane 
na muhusika ili ajue kuwa 
msaada unakuja. 

2. Kuogelea kwenda kwa mtu aliye matatizoni

2.4 Ujuzi wa uokoaji kwa walimu
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3. Kumkaribia mtu aliye matatizoni

Mtu aliye matatizoni anaweza kujaribu 
kumngangania mwalimu akiwa karibu. 
Anapowasili katika eneo la tukio, mwalimu 
aweke masafa salama baina yake na 
muhusika na kutathmini hali hiyo. 

Kumvuta kwa kitu kinacho elea

Wakati kitu kinachoelea kinatumika kwenye 
uokozi, mwalimu anaweza kushikilia kifaa 
badala ya kumshikilia mtu moja kwa moja. 

Mwalimu ashikilie kifaa kwa mkono mmoja 
na amvute muhusika upande.

4. Kumrudisha muhusika ufukweni 

Kama mwalimu hana kifaa cha kuokelea basi ajiweke katika mkao utakaoepusha 
kunganganiwa na muhusika, muweke chali na jitaarishe kumvuta ufukweni. 

Hii hufanikiwa kwa mwalimu kumsogelea muhusika kwa nyuma.

2.4 Ujuzi wa uokozi kwa walimu

Safe dis-

Kama mwalimu atakuwa na kifaa cha 
kuokolea, basi amrushie kifaa hichi muhusika 
huku akidumisha masafa salama baina yao. 
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Kumvuta bila ya kitu kinachoelea
Ambapo kitu kinachoelea hakijatumika kwa uokoaji, mwalimu itabidi amshikilie muhusika moja 
kwa moja ili kumvuta nyuma. Kuna njia mbali mbali za kumshikilia mtu aliye katika matatizo:

2.4 Ujuzi wa uokozi kwa walimu

Msalaba wa kifua
Uvutaji wa msalaba wa kifua unamruhusu 
mwalimu kuwa na udhibiti wa muhusika 
na inafaa kutumika kumsaidia mtu 
aliyechanganyikiwa. Hii humpa muhusika 
hisia ya usalama kwa vile kichwa chao 
kipo nje ya maji, na yuko karibu kimwili na 
mwalimu.

•	 �Mwalimu hupitisha mkono juu ya bega na 
kifua, na kumkamata muhusika chini tu ya 
kwapa. 

•	 �Mwalimu huweka bega la muhusika katika 
kwapa yake.

•	 �Mwalimu hugeuka ubavuni ili nyonga yake 
iwe chini ya sehemu ya chini ya mgongo 
wa muhusika.

Funga kidevu
Uvutaji wa funga kidevu hutumika kuwapa 
msaada wa ziada watu walio katika matatizo. 
Inamruhusu mwalimu kuzungumza na 
kumfuatilia muhusika wakati akimpeleka 
ufukweni. Hii hutoa hisia ya usalama zaidi kwa 
muhusika na udhibiti zaidi kwa mwalimu. 

•	 �Akielekea kulala chali, mwalimu hupitia 
begani na kumkamata muhusika kidevuni. 

•	 �Mwalimu huweka mkono wa pili chini ya 
kwapa ya muhusika. 

•	 �Mwalimu huogelea na mkono mmoja na 
miguu, akimuweka muhusika chali. 

•	 �Mwalimu husogeza kichwa cha muhusika 
mabegani mwao na kumvuta ufukweni. 
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2.5 Ujuzi wa huduma ya kwanza kwa walimu

Matokeo ya kujifunza:

1.	 Kufahamu kanuni za huduma ya kwanza.
2.	 Kufahamu jinsi ya kutathmini majeruhi.
3.	 Kufahamu jinsi ya kutoa matibabu ya haraka kwa dharura mbali mbali za kiafya.

Kanuni za huduma ya kwanza
Kanuni kuu ya huduma ya kwanza ni: 

•	 kuhifadhi maisha
•	 kumlinda muhusika na madhara zaidi 
•	 kuzuwia jeraha au maradhi kuzidi
•	 kutoa uhakika.

CPR ni ufupisho wa cardiopulmonary 
resuscitation na ni mbinu ya kufanya damu 
yenye oxygen kuzunguka mwilini kwa 
kukandamiza kifua na kutoa pumzi za uokozi.  
Katika matokeo machache hii huweza 
kurudisha mapigo ya moyo, na kubakisha 
shughuli za ubongo katika hali ya kawaida.

Huduma ya kwanza ni nini?
Huduma ya kwanza ni huduma ya mpito 
na haraka anayopewa mtu aliyejeruhiwa au 
mgonjwa kabla ya kuanza kwa matibabu ya 
kitaalamu. Kuna sababu nyingi za kujeruhiwa 
wakati wa kujifunza kuogelea, hasa katika 
mazingira ya nje. Mwanafunzi anaweza:

•	 kujikata na kitu chenye ncha kali majini
•	 kuchomwa au kutafunwa na mnyama
•	 kuteleza na kujigonga kichwani
•	 kuzamia kwa muda mrefu.

Ingawa matokeo mengi yatahitaji matibabu 
madogo, mwalimu anatakiwa awe anaweza 
kutoa matibabu kwa majeraha madogo na 
makubwa, hasa kama ni kijijini. 
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Tathmini
Ni muhimu kuwatathmini watu waliyo katika matatizo ile kujua ukubwa wa majeraha yao na 
hatua unazohitaji kuchukua ili kuwatibu. Katika matukio mengi utaweza kuona haraka tatizo ni 
nini na utalitatua vipi. Hata hivyo, katika hali mbaya, ambapo mtu amepoteza fahamu, itabidi 
utizame na uhisi ili kufahamu nini tatizo na vipi utalitatua. 

Tafuta chanzo cha hatari
Ni lazima mwalimu aangalie kwanza uwezekano wa hatari kabla ya kumkaribia na kumtathmini 
mtu aliye matatizoni. 

Angalia njia ya hewa, upumuaji na dalili za uhai
Ili mwili kufanya kazi unahitaji oksijeni. Hewa ina oksijeni. Wakati hewa inavutwa mwilini oksijini 
huingia kwenye damu kwa kupitia mapafuni. Oksijini kisha husambazwa mwilini na damu 
inayosukumwa na moyo. 

Kama mtu hapumui kikawaida moyo wake unaweza ukasimama kufanya kazi. Ni muhimu sana 
kuweka njia ya hewa wazi, kuhakikisha upumuaji upo, na kuangalia dalili za uhai (kuhakikisha 
moyo bado unasukuma damu). Katika huduma ya kwanza vipaumbele hivi vinaitwa ABC: 

•	 Airway (Njia ya hewa), Breathing (Upumuaji), Circulation (Mzunguko).

Kama mtu amepoteza fahamu 
Angalia njia ya hewa 
Mavazi ya kubana kwenye njia ya hewa yalegezwe au 
yavuliwe.

Kama mtu amepoteza fahamu:

•	 �fungua kinywa chake na toa uchafu wowote (pamoja 
na matapishi) kwa kumgeuza muhusika ubavuni

•	 �inamisha kichwa nyuma kwa kuweka mkono juu ya paji 
la uso na vidole viwili chini ya kidevu.

Angalia upumuaji
kama mtu amepoteza fahamu ni muhimu kuangalia kama 
anapumua kikawaida:

•	 �sogeza shavu lako karibu na mdomo wao; sikiliza na 
hisi kama anapumua kwa sekunde 10

•	 angalia harakati za kifua.

Muhimu: Kutweta au upumuaji mdogo si upumuaji wa 
kawaida.

Cha kufanya akianza kutapika
Kama mtu ataanza kutapika, mgeuze ubavuni mara moja 
ili kupunguza uwezekano wa kupaliwa.  
Ikiwezekana, tumia mkono wako kusaidia kichwa chao na 
vidole vyako kutoa kitu chochote kilichobaki kinywani.

2.5 Ujuzi wa huduma ya kwanza kwa walimu



77

Mkao wa kupona 

Kama muhusika anapumua kikawaida
Kama muhusika anapumua kikawaida, unahitaji kuwaweka katika mkao mzuri ambao utaziweka 
njia za hewa wazi. Mueke muhusika katika mkao wa kupona ili:
•	 kuruhusu maji kutoka kinywani
•	 kumuweka muhusika katika hali ya utulivu wakati msaada ukitafutwa. 
Kama watawekwa katika mkao mmoja kwa zaidi ya dakika 20 basi wanapaswa kugeuzwa 
upande mwengine.

2.5 Ujuzi wa huduma ya kwanza kwa walimu 

Hatua ya 3
•	 �Kwa mkono wako mwingine, kamata mguu 

wa mbali juu ya goti na uvute juu, ukiweka 
nyayo juu ya ardhi. 

•	 �Ukigandamiza mkono shavuni, vuta 
mguu ulio mbali ili kumgeuza muhusika 
kukuelekea wewe. 

Hatua ya 4
•	� Rekebisha mguu wa juu mpaka nyonga na 

goti vipinde juzi 90. 
•	 �Inamisha kichwa nyuma ili kuhakikisha 

kuwa njia ya hewa inabaki wazi.
•	 �Angalia upumuaji mara kwa mara.

Hatua ya 1
•	 �Piga magoti kando na muhusika na 

hakikisha kuwa miguu yake yote 
imenyooka.

•	 �Weka mkono ulio karibu na wewe katika 
nyuzi 90 na mwili, pindisha kisugudi na 
elekeza kiganja cha mkono juu.

Hatua ya 2
•	� Lete mkono juu ya kifua, na shikilia nyuma 

ya mkono huo dhidi ya shavu la muhusika 
lililo karibu na wewe. 
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Hatua ya 1
•	 �Inamisha kichwa nyuma inua kidevu kwa 

kutumia vidole viwili. 
•	 �Kwa mkono mmoja, bana pua kuzuia hewa 

kukimbia.

Baada ya kutoa pumzi mara 5 za mwanzo ni 
muhimu kujua kama moyo bado unafanya 
kazi na damu inazunguka mwilini.

Tumia sekunde 10 kuangalia dalili za uhai:

•	 Angalia kama muhusika anaitikia.
•	 �Angalia harakati za mwili, haswa macho na 

vidole.
•	 �Angalia kuwa anahisi maumivu kwa 

kumnyukua begani.

Kama kuna dalili za uhai muweke muhusika 
katika mkao wa kupona.

Hatua ya 2
•	 �Fungua midomo ya muhusika na ziba 

kinywa chake kwa midomo yako. 
•	 �Puliza mpaka kifua kinyanyuke. 
•	 �Puliza tena kifua kitaposhuka. 
	 Rudia mara  5. 
•	 �Endela kuangalia dalili za uhai.

Kama muhusika hapumui kikawaida
Kama hakuna dalili za upumuaji wa kawaida, ni muhimu kwako kumpumulia muhusika. 

2.5 Ujuzi wa huduma ya kwanza kwa walimu

Ufunguaji wa njia za hewa na upumuaji wa awali 

Angalia dalili za uhai (Mzunguko)
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Kama hakuna dalili za uhai
Kama hakuna dalili za uhai, basi damu inahitajika kusukumwa mwilini na mwalimu.

Ukandamizaji wa kifua

2.5 Ujuzi wa huduma ya kwanza kwa walimu

Hatua ya 1
•	 �Weka kisigino cha kiganja chako katikati ya 

kifua cha muhusika, baina ya chuchu. 
•	 Kwa watu wazima, weka mkono wako wa 	
pili juu ya mkono wa kwanza na viambatanishe 
vidole. 

Hatua ya 3
•	 �Baada ya mikandamizo 30 mpumulie mara 2. 
•	 �Halafu mkandamize mara 30. 
•	 Endelea na mzunguko huu mpaka muhusika 	
	 atakaporudisha dalili za uhai, au katafute 	
	 msaada baada ya dakika 30.

Ukandamizaji kwa watoto

Kwa watoto (wenye umri wa takriban 
miaka 1-8) tumia mkono mmoja tu 
kukandamiza kifua kwa takriban moja 
ya tatu ya kina cha kifua. 

Kama msaada wa haraka haukupatikana, mtu anatakiwa kwenda kuutafuta kwa wakati muafaka.

Hatua ya 2
•	 �Ukiweka mikono yako wima, na kwa 

kutumia uzito wa mwili wako, kandamiza 
kifua chake kiasi cha 5–6cm ndani. 

•	 �Rudia hivi mara 30 ukifanya takriban 
mikandamizo 2 kwa sekunde.
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Kama mtu hajapoteza fahamu na anapumua kikawaida, basi majeraha au magonjwa yanaweza 
kutibiwa. Kama huwezi kutoa matibabu au huna uhakika wa utaratibu sahihi basi mpeleke 
muhusika kwa wataalamu wa afya. 

Yafuatayo ni baadhi ya majerahi na magonjwa ambayo unaweza kukutana nayo wakati 
ukifundisha kuogelea, na maelekezo ya jinsi ya kuyatibu:

Majeraha 
Vidonda vilivyowazi husababishwa na mambo mbali mbali ikiwa na pamoja na kukanyaga jiwe 
lenye makali na vigae vilivyovyunjika. Vidonda vinaweza kusababisha kutoka kwa damu nyingi. 
Mara baada ya njia ya hewa kuwa wazi na upumuaji wa kawaida umepatikana ni muhimu 
kuzuia umwagikaji wa damu na kutibu kidonda ipasavyo.

Kama mtu hajapoteza fahamu

2.5 Ujuzi wa huduma ya kwanza kwa walimu

Kuna kitu kwenye kidonda?
Kama kidonda kina kitu kigeni ( mfano kigae au kijiti), usikitoe. Funga kidonda bila ya 
kukandamiza moja kwa moja. 
Kama inawezekana tafuta msaada zaidi kutoka kwa wataalamu wa afya. 

Kama uvujaji wa damu ni mkubwa ni 
muhimu kuzuia uvujaji mara moja.

•	 �Kwa kutumia kipande cha nguo, 
kandamiza kwenye kidonda. Kwenye 
kidonda kidogo kiache kipande kwenye 
kidonda kwa dakika 10 kabla ya kuangalia 
kama uvujaji umesimama. Muhusika 
anaweza kukandamiza pia kupunguza 
uwezekano wa kuambukizana. 

•	 �Ikiwa damu itarovya kipande cha kwanza 
basi weka kipande cha pili juu yake.

•	 �Kama inawezekana, nyanyua kiungo 
kupunguza mtiririko wa damu. 

•	 �Hakikisha muhusika ametulia.
•	 �Pata msaada zaidi kwa wataalamu wa 

afya.

Kumbuka: Punguza kugusa damu kwa kutumia mifuko ya plastiki au glavu.
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Mifupa iliyovunjika 

2.5 Ujuzi wa huduma ya kwanza kwa walimu 

Kuvunjika kwa mifupa husababishwa na vishindo kama kuteleza kwenye mwamba. 
Mifupa iliyovunjika inahitaji kuchunguzwa na kutibiwa hospitali ili kuhakikisha inapona 
kikamilifu. 

Kuna aina kuu mbili za kuvunjika:

Wazi – ambapo mfupa hupasua ngozi na huonekana.

•	 Zuia umwagikaji wa damu kama ilivyoelezwa kwenye kurasa ya 82.
•	 Jaribu kuweka kiungo kilichojaruhiwa kwenye utulivu.
•	 Mchukue muhusika hospitali kwa matibabu.

Funika – ambapo mfupa haupasui ngozi. 

•	 Usijaribu kunyoosha kiungo.
•	 Weka kiungo kwenye hali tulivu.
•	 Mpeleke muhusika hospitali.
Ikiwa muhusika amevunjika mguu itakuwa 
muhimukuufungia mguu ili kuuzuwia usitikisike 
wakati wa kumsafirisha muhusika kwenda hospitali. 
Kukifungia kiungo huzuia kutikisika na kuzidisha 
maumivu. Vijiti na kamba vinaweza kufanya banzi ya 
kutosha kuweka kiungo mahala pake (tizama kulia). 
Tumia kamba kuambatanisha vijiti vilivyonjooka 
mguuni.Ikiwezekana, tumia vijiti wiwili kuunyoosha 
mguu.Vifaa vyengine vinaweza kutumika pia. 
Kama nyenzo zinazofaa za kutengenezea banzi 
hazikupatikana, basi mguu mwengine unaweza 
kutumika kuunyoosha mguu uliojeruhiwa.

Uvujaji wa damu puani
Mambo mengi yanaweza kusababisha kuvuja damu 
puani. Hata hivyo, wakati ukifundisha kuogelea mara 
nyingi hutokezea pale watu wawili wanapogongana. 
Mueke muhusika chini na muinamishe mbele 
kuhakikisha kuwa damu haizibi koo. Weka kichwa juu 
ya moyo. 

•	 Weka kitu baridi, kilichorowa puani kupunguza 
	 upitaji wa damu. 
•	 �Bana pua.
•	 �Angalia kama uvujaji wa damu umeisha baada 
	 ya dakika 10 na kandamiza. 
•	 �Kama uvujaji wa damu haujesha baada ya dakika 

30, mpeleke mgonjwa hospitali.
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2.5 Ujuzi wa huduma ya kwanza kwa walimu

Kama nyoka bado yuhai, usijaribu 
kumuuwa kwa kuwa anaweza kuwa ni 
wa hatari. 

Kama nyoka alishauliwa, achukuliwe 
hospitali na muhusika ili atambuliwe. 
Hata hivyo, usimkamate nyoka kwa 
mikono mitupu kwa sababu hata kichwa 
kilichojeruhiwa kinaweza kukutafuna!

Kutafunwa na mnyama
Jeraha linaweza kusababishwa na kutafunwa 
na wanyama, kwa mfano nyoka au mbwa 
katika eneo la kufundishia. 

Kuumwa na wanyama wenye sumu, au 
wenye maradhi, inaweza kumfanya muhusika 
kutokuweza kupumua au kuvuja damu 
nyingi. Kabla ya kutibu majeraha ya kuumwa, 
hakikisha mnyama hawezi kushababisha 
madhara zaidi kwa wanafunzi au mwalimu. 

Mwalimu anatakiwa kuepuka kugusa sumu 
au mate kwa kutumia kizuizi (kama vile mfuko 
wa plastiki au jani la mgomba). 

Kutafunwa na nyoka
Kama unatuhumu kuwa muhusika 
ametafunwa na nyoka, ni muhimu kupunguza 
mzunguko wa sumu mwilini. Punguza 
harakati za muhusika. 

•	 �Mlaze muhusika na mpe moyo. 
•	 �Ondoa pete au vizuizi vyovyote kwa 

sababu sehemu iliyoumwa inaweza 
kuvimba. 

•	 �Mpeleke muhusika hospitali.
•	 �Usijaribu kufonza damu au kumkata 

muhusika ili kuiwacha damu ivuje. 

Kutafunwa na mbwa
Kuumwa na mbwa kunaweza kusababisha 
uvujaji mkubwa wa damu au maambukizo ya 
maradhi. 
 
Kichaa cha mbwa ni tatizo mashuhuri katika 
nchi nyingi na ni muhimu kwa walimu kuto 
kujiweka wao au wanafunzi wao kwenye 
hatari ya kuambukizwa ugonjwa huu.

•	 �Hakikisha mnyama hawezi kusababisha 
hatari tena. 

•	 �Ondoa pete au kizuizi chochote kwa 
sababu sehemu iliyoumwa inaweza 
kuvimba. 

•	 �Osha kidonda vizuri kwa maji safi kwa 
dakika 15. Tumia maji yanayotiririka kama 
inawezekana. 

Kama maji yanayo tiririka hayapatikani basi 
badilisha mara kwa mara maji yanayotumika 
kusafishia kidonda. Usiguse kidonda. 

•	 Kifunge kidonda kwa kitambaa kikavu. 
•	 �Kama kidonda kinavuja damu sana basi toa 

tiba kama ilivyoelezwa kwenye ukurasa wa 
82.

Kama muhusika ataonyesha dalili za 
maambukizi basi mpeleke hospitali. Ishara na 
dalili za maambukizi ni pamoja na: 

•	 maumivu kwenye kidonda 
•	 wekundu na uregevu 
•	 kuvimba
•	 usaha au belaghami.
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2.6 Mahitaji ya kufundishia

Matokeo ya kujifunza:

1.	 Kufahamu ujuzi wa msingi.
2.	 Kufahamu maendeleo kupitia ujuzi wa msingi.
3.	 Kufahamu haja ya kuweka rekodi ya tathmini.

Ujuzi wa msingi
Kuna ujuzi 9 ya msingi ambayo mwanafunzi 
lazima ajifunze ili kufikia uwezo wa Kujiokoa 
na Uokoaji. Ujuzi huu wa msingi unaweza 
kugawanywa katika sehemu 3:
 

Sehemu ya 1: Maandalizi 
Sehemu ya 2: Mapigo 
Sehemu ya 3: Msaada

Maandalizi
1.	� Kuingia/kutoka – mwanafunzi anaweza 

kuingia na kutoka majini kwa usalama.
2.	� Mwendo – mwanafunzi anajiamini 

kutembea majini.
3.	� Upumuaji – mwanafunzi ana uwezo wa 

kudhibiti upumuaji wao.

Mapigo
4.	� Kuelea – mwanafunzi ana uwezo wa 

kuelea majini chali na kifudifudi.
5.	� Kujisukuma na kunyinyirika – mwanafunzi 

anajiamini kunyinyirika majini.
6.	� Mateke – mwanafunzi ana jiamini kupiga 

miguu yao chali na kifudi fudi.
7.	� Mikono na miguu – mwanafunzi 

anajiamini kutumia mikono yao kuogelea.

Msaada
8.	� Kujiokoa – mwanafunzi anaweza kujiokoa. 
9.	� Kuwaokoa wengine – mwanafunzi 

anaweza kufanya uokozi wa nchi kavu.
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Kufundisha ujuzi wa msingi
Sehemu ya Kujiokoa na Uokoaji imegawanjwa katika sehemu 15, kila moja ikiwa na matokeo 
maalum. Ni muhimu matokeo yote yapatikane kabla ya kwenda hatua nyengine. 

Kila somo lichukue takriban dakika 90 na lazima liwe na mapumziko baada ya takriban dakika 
45. Masomo yanaweza kufundishwa katika kipindi kifupi, au katika kipindi kirefu. Ni wajibu 
wa mwalimu kuhakikisha kuwa wanafunzi wako mahiri katika ujuzi wote unaohitajika kufaulu 
tathmini ya mwisho. 

Maendeleo
Kuna masomo 15, ambayo yamegawanywa katika hatua tatu, pamoja na tathmini:

Hatua ya Masomo Maelezo

1. Mwanzo 1, 2, 3, 4, 5 Wanafunzi wanafundishwa kwa msaada wa moja kwa moja 
kutoka kwa mwalimu au mwanafunzi mwenzake.

2. Kati 6, 7, 8, 9 Wanafunzi hufanya mazoezi kwa msaada wa kitu kinachoelea.

3. Mwisho 10, 11, 12, 13, 
14 Wanafunzi hufanya mazoezi bila ya msaada.

Tathmini 15 Wanafunzi hupewa muda wa kujaribu ujuzi wao na 
kukamilisha tathmini rasmi.

Katika kila hatua (mbali na Tathmini), kila somo lina ujuzi wa misingi 3 – Maandalizi, Mapigo 
na Msaada. Masomo yote katika kila hatua ni lazima yakamilike kabla ya kuingia kwenye hatua 
inayofuata.

Usajili
Ni muhimu kuchukua mahudhurio mwanzo wa kila somo. Hii ni kuhakikisha kuwa:

•	 unajua una wanafunzi wangapi katika kila somo
•	 �unajua kama mwanafunzi amekosa somo
•	 kuwa na rekodi ya jumla ya wanafunzi uliofundisha. 

Tathmini
Wanafunzi wafanyiwe tathmini mara kwa mara ili kuhakikisha wanafikia malengo ya kila somo. 

Mwisho wa mafunzo tathmini rasmi itafanywa kuhakikisha wanafunzi wana uwezo wa:

•	 kuogelea mfululizo 
•	 kuelea chali
•	 kupiga miguu wakiwa chali
•	 Kuelea wima
•	 kuonyesha uokozi wa nchi kavu 
•	 kugeuka kutoka chali kwenda kifudi fudi, na kifudi fudi kwenda chali.

2.6 Mahitaji ya kufundishia
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2.6 Mahitaji ya kufundishia
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2.6 Mahitaji ya kufundishia
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Ujumbe wa Usalama Majini

Nyenzo
Ujumbe wa Usalama 
Majini. 
Kadi.
Magongo marefu. 

 2.7 Mpangilio wa somo

Somo 1

Kuweka kanuni

Muda: dakika 35

Muda: dakika 5

Matokeo ya kujifunza	
•	 Kuwa na ufahamu mzuri wa Ujumbe wa Usalma Majini.
•	 Kuwa na uwezo wa kuonyesha uingiaji na utokaji salama ukisaidiwa.
•	 Kuweza kutembea na kukimbia kwenye maji ya kifua bila ya tabu 	 	
	 ukisaidiwa.
•	 Kuweza kutia maji usoni na nyweleni bila ya tabu.
•	 Kuweza kupiga miguu kwenye maji yenye kina kidogo bila ya tabu.

Kabla ya wanafunzi kuingia majini, wafundishe ujumbe 10 muhimu ya usalama 
majini (angalia kurasa 19–48):

Itambue hatari
1.	 Jua hali ya maji na hali ya hewa kabla ya kuingia majini.
2.	 Pima kina cha maji na hatari zilizopo chini ya maji kabla ya kuingia majini.
3.	 Tambua uwepo wa wanyama.

Jiweke salama
4.	 Kamwe usiingie majini peke yako.
5.	 Tii alama za usalama na bendera za onyo.
6.	 Tambua jinsi gani na wakati gani wa kutumia koti la kuokolea maisha.
7.	 Daima mwambie mtu lini na wapi unapokwenda pembezoni mwa maji.

Waweke wengine salama 
8.	 Jifunze njia salama ya kuwasaidia wengine bila ya kujiweka wewe hatarini.
9.	 Daima simamia watoto ndani au pembezoni mwa maji.
10.	 Weka nyumba yako salama.

Weka kanuni za tabia:

•	 Daima msikilize mwalimu.
•	 Usikimbie.
•	 Usipigane.
•	 Daima fanya ulichoambiwa ufanye – usifanye kitu chochote mpaka uambiwe ufanye hivyo.

Lengo: Wanafunzi wawe na ufahamu mzuri wa Ujumbe wa Usalama Majini.
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Somo 1 – Maandalizi2.7 Mpango wa somo

Hatua ya 1
•	 �Ukiwa umekaa weka mikono yote miwili upande 

mmoja wa mwili wako.

Hatua ya 2
•	 Geuka kitumbo tumbo.
•	 Taratibu shusha mwili wako majini 	 	
	 ukitanguliza miguu.
•	 Shikilia upande au simama.

Kuingia upande wenye kina: hutumika kuingia majini upande wenye kina kirefu.

Kuingia/kutoka Muda: dakika 10

Hatua 2
•	 �Sogea mbele taratibu, huku ukiendelea 

kuangalia mashimo.

Hatua 1
•	 Tafuta fimbo ndefu.
•	 �Tumia fimbo kuchocha chini, ukiangalia 

mashimo mbele yako.

Kutoka upande wenye kina: hutumika kutoka kwenye upande wenye kina.

Kuingia mteremkoni: Hutumika kuingia majini kwenye mteremko.

Step 1 
•	 Place hands, shoulder-width apart 

and jump up so your weight is on your 
hands.

Step 2 
•	 Place stomach on the side.

Step 3 
•	 Rotate into a seated position.
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Somo 1 – Mandalizi 2.7 Mpango wa somo

Hatua ya 1
•	 Tafuta mwenzio.
•	 �Weka mikono yote miwili kwenye mabega 

ya mtu aliye mbele yako.

Hatua ya 2
•	 �Panga mstari na tembea taratibu, 

ukimfuata mtu aliye mbele yako.

Tembea na kimbia majini

•	 Wapange mstari wanafunzi sambamba na ufukwe kwenye maji ya kiunoni.
•	 Watembeze wanafunzi sambamba na ufukwe.

Lengo:	 Kuweza kutembea na kukimbia kwenye maji ya kifua bila ya tabu kwa kusaidiwa.
Msaada:	 Wanafunzi hutumia wanafunzi wenzao kuwasaidia.

Kina cha maji: kiunoni–kifuani 

•	 Pale wanafunzi wanapozidi kujiamini, ongeza mwendo na kina cha maji.
•	 Waamrishe wanafunzi waliombele kubadilisha mwelekeo.

Mwendo Muda: dakika 10
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Somo 1 – Maandalizi2.7 Mpango wa somo

Upumuaji Muda: dakika 15 

Hatua ya 2
•	 Osha uso na nywele majini.
•	 �Hakikisha unaufunika uso wote na maji!

Osha uso na nywele majini

Hatua ya 1
•	 Simama kwenye duara.
•	 Shika mkono wa mtu aliye pembezoni mwako.

Lengo:	 Kuweza kuosha uso na nywele majini bila ya tabu.
Msaada:	 Wanafunzi wasimame kwenye duara wakishikana mikono kwa msaada. 

Kuzuia pumzi

Hatua ya 2
•	 �Taratibu toa pumzi puani na mdomoni.

Hatua ya 1
•	 Vuta pumzi nyingi.

•	 Rudia uziaji wa pumzi mpaka wanafunzi watapoweza kuzuia pumzi kwa sekunde 10 bila ya tabu

Lengo:	 Fanya mazoezi ya kuvuta na kuzuia pumzi.
Msaada:	 Shughuli hii hufanywa nje ya maji. 

Kina cha maji: nchi kavu

Kina cha maji: kiunoni

•	 �Taratibu ongeza muda wa kuendelea kushikana mikono baada ya kutoa uso majini. Hii 
huwapa moyo wanafunzi kutokufuta maji usoni kila wakati wanapoingiza uso wao majini.
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Somo la 1 – Mapigo 2.7 Mpango wa somo

Mateke Time: 15 minutes

Hatua ya 1
•	 � Chutama kwenye maji ya kina kifupi na 

weka visugudi vyako chini.
•	 Inamia nyuma majini.
•	 �Nyoosha miguu yako na inyanyue isiguse 

chini.

Hatua ya 2
•	 Piga miguu yako kwa kupishana.
•	 Piga kutokea kiunoni.
•	 Endelea kuinyoosha miguu na kuilegeza.
•	 Weka magoti yako chini ya maji.

Mateke ukiwa chali Kina cha maji: magotini

Lengo:	� Kuweza kupiga miguu wakiwa chali 
katika maji ya kina kifupi bila ya tabu.

Msaada:	� Wanafunzi wajisaidie wenyewe kwa 
kutumia mikono.

•	 �Wahamasishe wanafunzi kuangalia miili yao ili kuhakikisha miguu yao imenyooka na 
vidole vimefanya ncha.

•	 Washirikishe wanafunzi kwa kuwahamasisha kufanya mialiko mikubwa iwezekanavyo.
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Somo la 2 – Maandalizi

Nyenzo
Long sticks. 

Somo la 2

Weka kanuni

Kuingia/kutoka

Matokeo ya kujifunza
•	 Kuwa na uwezo wa kuonyesha jinsi ya kuingia na kutoka salama majini kwa kusaidiwa.
•	 Kuweza kuruka ruka kwenye maji ya kifua kwa kusaidiwa.
•	 Kuweza kutoa pumzi majini
•	 �Kuweza kuelea kwa mbele kwa sekunde 10 na kuweza kusimama baada ya hapo kwa 

kusaidiwa.
•	 Kuweza kujisukumu na kunyinyirika kwa mbele kwa kusaidiwa.
•	 Kuweza kupiga miguu kifudi fudi kwa sekunde 10.
•	 Kuweza kuonyesha jinsi ya kupiga mikono wakati umesimama.
•	 Kufahamu kanuni za msingi za uokozi wa sauti na ishara.

Weka kanuni za tabia.

Muda: dakika 2

Muda: dakika 3

2.7 Mpango wa somo

Kuingia upande wenye kina: 
	 hutumika kuingia kwenye 		
	 upande wa maji yenye kina.

Kuingia kwenye mteremko: 
	 hutumika kuingia kwenye 		
	 maji yenye mteremko.

Kutoka kwenye upande wenye kina: 
	 hutumika kutoka kwenye maji 	
	 yenye kina.
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Somo la 2 – Maandalizi

Mwendo Muda: dakika10 

Hatua ya 1
•	 �Tafuta mwenza na umshike mikono yake 

yote miwili.
•	 �Chutama chini katika mkao wa kukaa.

Hatua ya 2
•	 �Jisukume juu kwa miguu yote ili miguu 

yote iachie ardhi.
•	 �Jaribu kuweka miguu yote chini kwa 

wakati mmoja.

Ruka majini

Lengo:	 Kuweza kuchupachupa kwa miguu miwili na mmoja kwa kusaidiwa. 
Msaada:	 Waweke wanafunzi wawili wawili na waombe wakamatane mikono kwa msaada. 

Hatua ya 1
•	 Tafuta mwenza na umkamate mkono.
•	 �Nyanyua mguu mmoja na simamia mguu 

mmoja.

Hatua ya 2
•	 �Jaribu kuruka ulipo kwa kutumia mguu 

mmoja.

Chupa chupa majini

Kina cha maji: kiono - kifuani

Kina cha maji: kiuno – kifuani

2.7 Mpango wa somo

•	 �Pale wanafunzi wanapozidi kujiamini, hatua kwa hatua ongeza kina cha maji kutoka 
kiunoni kwenda kifuani.

•	 Rudia zoezi kwa kusonga mbele, nyuma na pembeni majini.
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Somo la 2 – Maandalizi

Hatua ya 1
•	 Weka kidevu chako ndani ya maji.
•	 vuta pumzi nyingi.

Hatua ya 2
•	 �Ingiza mdomo wako majini na toa pumzi 

mdomoni.

Toa pumzi majini

Burudika!
Hamasisha wanafunzi:
•	 kuliza sauti kama mashine ya boti
•	 kuangalia mabofu mangapi wanapuliza

Kina cha maji: kifuani

Lengo:	� Kuweza kutoa pumzi majini 
Msaada:	� Wanafunzi wasimame kwenye duara 

wakikamatana mikono kwa msaada.

Upumuaji Muda: dakika10 

2.7 Mpango wa somo

•	 Rudia utaratibu huu hadi wanafunzi watapuweza kutia midomo yao majini bila ya tabu.
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Somo la 2 – Mapigo

Kuelea Muda: dakika10 

Hatua ya 2
•	 Ingiza uso wako majini.
•	 �Nyoosha miguu yako. 
•	 �Toa pumzi. 

Hatua ya 3
•	 �Unapoishiwa na pumzi kunja magoti 

kifuani, nyanyua kichwa, kandamiza 
mikono ya mwalimu na weka miguu yako 
chini. 

Kuelea kifudi fudi

Hatua ya 1
•	 Nyoosha mikono yako mbele.
•	 Vuta pumzi kwa wingi.

Kina cha maji: kifuani

Lengo:	� Kuweza kuelea kwambele kwa 
sekunde 10 na kusimama baada ya 
hapo kwa kusaidiwa. 

Msaada:	� Mwanafunzi amkamate mikono 
iliyonyooshwa ya mwalimu au 
mwenza. Mwalimu au mwenza awe 
amechutama kina cha mabega.

2.7 Mpango wa somo
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Somo la 2 – Mapigo

Sukuma na unyinyirike Muda: dakika15 

Hatua ya 2
•	 �Inama mbele na sukuma kwa nguvu kwa 

vidole ili mwili wako unyinyirike majini na 
miguu yako ielee.

•	 �Pumua kwenye maji wakati unanyinyirika
•	 �Kaa hivyo hivyo mpaka mwili wako 

utaposimama au utapoishiwa na pumzi.

Sukuma na unyinyirike mbele

Hatua ya 1
•	 �Nyoosha mikono yako juu ya kichwa.
•	 Zuia pumzi zako. 
•	 Inama mbele.
•	 Ingiza uso wako majini.

Kina cha maji: kiunoni–kifuani

Hatua ya 3
•	 �Ukisimama au kuishiwa na pumzi kunja 

magoti yako kifuani na weka miguu yako 
chini. 

Lengo:	� Kuweza kusukuma na kunyinyirika 
mbele kwa kusaidiwa.

Msaada:	 Mwalimu au mwenza atasimama 	
	 mbele ya mwanafunzi. 			
	 Mwanafunzi atajisukuma mbele 	
	 na atanyinyirika kwenye mikono 	
	 ya mwalim/mwenza.

2.7 Mpango wa somo
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Somo la 2 – Mapigo

Mateke Muda: dakika 15

Hatua ya 2
•	 Piga miguu yako kwa kupishana.
•	 �Piga kuanzia kiunoni.
•	 �Inyooshe miguu yako na ilegeze.
•	 �Puliza kwenye maji wakati unapiga miguu,

Kupiga miguu kifudi fudi

Hatua ya 1
•	 Nyoosha mikono yako mbele.
•	 Nyanyua mguu yako.
•	 Vuta pumzi nyingi iwezekanavyo
•	 Ingiza uso wako majini.

Kina cha maji: kifuani

Upumuaji:
•	 �Wanafunzi wahamasishwe kutoa hewa wakati uso wao ukiwa majini, na wanyanyue 

mdomo wao nje ya maji kupumua.

Lengo:	� Kuweza kupiga miguu kifudi fudi 
kwa sekunde 10 kwa kusaidiwa.

Msaada:	� Wanafunzi wakamate mikono 
iliyonyooshwa ya mwalimu au 
mwenza. Mwalimu au mwenza 
achutame kina cha mabega.

2.7 Mpango wa somo
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Hatua ya 2
•	 �Vuta mkono wako nyuma kuelekea 

kifuani kwako.
•	 PIga mikono kwa kupishana.

Hatua ya 1
•	 Simama wima / chuchumaa majini wakati   
umeweka kidevu chako juu ya maji
•	 Weka videle vyako pamoja
•	 �Nyoosha mkono wako mbele kwa umbali 

unaoweza.

Somo la 2 – Mapigo

Mikono Muda: dakika10

Piga mikono ukiwa bado umesimama Kina cha maji: kiunoni

Lengo:	 Kuweza kuonyesha mapigo ya mikono wakati bado umesimama majini. 
Msaada:	 Wanafunzi wanapaswa kufanya zoezi hili kwa msaada wa mwalimu ikiwa 		
                       inahitajika.

Burudika!
•	 �Waambie wanafunzi wajifanye kama 

wanaingiza chakula kwenye mdomo 
ulokuwepo juu ya kifua chao!

2.7 Mpango wa somo
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Hatua ya 1
•	 Piga kelele kuita msaada(kama 
inawezekana muite mtu mzima).
•	 �Muite mtu aliye majini.

Hatua ya 2
•	 �Tumia sauti yako na ishara za mikono 

kumhamasisha muhusika kuogelea hadi 
nchi kavu.

•	 �Waweke wanafunzi wawili wawili, mmoja akisimama katika maji ya kiunoni akijifanya 
kama mtu aliye katika matatizo na mwengine akisimama nchi kavu.

•	 �Mawasiliano yaliyo wazi ni muhimu katika uokozi wowote. Waambie wanafunzi kufanya 
mazoezi kwa kutumia sauti na ishara za mikono kumhamasisha mtu kufika nchi kavu.

Somo la 2 – Msaada

Kuwaokoa wengine Muda: daika 15

“Piga miguu!”

“Weka miguu yako 
chini!”

“Toa kichwa chako 
nje ya maji”

“Ogelea kwenda nchi 
kavu!”

2.7 Mpango wa somo

Piga kelele na ashiria 

Kama mtu amechanganyikiwa majini basi kumpa maelezo 
yaliyo wazi inaweza kutosha kumsaidia kumfikisha nchi kavu. 

Kina cha Maji : maji ya kifuani

Lengo:	 Kuwa na uwezo wa kufahamu kanuni za msingi za kupiga kelele na kutoa 
ishara za          
                       uokozi.
Msaada:	 Wanafunzi kufanya zoezi bila ya msaada.

Burudika!
•	 �Weka mashindano ya nani ataita msaada kwa kelele zaidi!
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Matokeo ya kujifunza
•	 Kuweza kuonyesha kuingia na kutoka salama kwa kusaidiwa.
•	 �Kuweza kuweka kidevu majini na kupuliza kitu kinachoelea juu ya maji
	 bila ya tabu.
•	 �Kuweza kuelea chali kwa sekunde 10 na kuweza kusimama baada ya
	 hapo kwa kusaidiwa.
•	 Kuweza kujisukuma na kunyinyirika chali kwa kusaidiwa.
•	 Kuweza kupiga miguu chali kwa sekunde 10 kwa kusaidiwa.
•	 Kuweza kugeuka kutoka kifudi fudi kwenda chali kwa kusaidiwa.

Nyenzo
•  Long sticks. 
•  A floating object for 
each student.

Somo la 3

Weka kanuni

Kuingia/kutoka

Weka kanuni za tabia.

Muda: dakika 2

Muda: dakika 3

Kuingia upande wenye kina: 
	 hutumika kuingia kwenye 		
	 upande wa maji yenye kina.

Kuingia kwenye mteremko: 
	 hutumika kuingia kwenye 		
	 maji yenye mteremko.

Kutoka kwenye upande wenye kina: 
	 hutumika kutoka kwenye maji 	
	 yenye kina.

Somo la 3 – Maandalizi2.7 Mpango wa somo
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Hatua ya 1
•	 Weka kidevu chako majini.
•	 Vuta pumzi kwa wingi.

Hatua ya 2
•	 �Fanya mazoezi ya kupuliza kitu 

kinachoelea majini.

Puliza kitu kinachoelea juu ya maji

Burudika!
•	 �Weka sehemu ya kuanzia na kumalizia.
•	 �Waambie wanafunzi waweke kitu kinachoelea sehemu ya kuanzia na wakipulize haraka 

iwezekanavyo mpaka sehemu ya kumalizia.
•	 Atakaemaliza mwanzo ndio mshindi!

Kina cha maji: Kifuani

Lengo:	 Kuweza kuweka kidevu majini na kupuliza kitu kinachoelea juu ya maji. 
Msaada:	 Mwanafunzi ashike mkono wa mwenza kwa msaada itapobidi.

Upumuaji Muda: dakika 10

Somo la 3 – Maandalizi 2.7 Mpango wa somo



102

Kuelea Muda: dakika 15

Somo la 3 – Mapigo

Hatua ya 2
•	 �Nyanyua tumbo lako.
•	 Nyoosha miguu yako na fanya ncha kwa 	
	 vidole.
•	 Tanua mikono yako.
•	 Jiregeze na tulia majini.

Hatua ya 1
•	 Lala chali majini.
•	 �Laza kichwa chako nyuma ili uweze kuona 

uso wa mwalimu.
•	 Hakikisha masikio yako, yapo chini ya maji.

Kuelea chali Kina cha maji: kiunoni

Burudika!
•	 �Wahamasishe wanafunzi kulaza kichwa nyuma majini na kuhisabu ndege!

Lengo:	� Kuweza kuelea chali kwa sekunde 
10 na baada ya hapo kusimama kwa 
kusaidiwa. 

Msaada: 	� Mwalimu au mwenza atoe msaada 
chini ya mabega, akisimama nyuma 
na ubavuni kwa mwanafunzi.  
Mwalimu au mwenza achutame 
kina cha mabega. Hatua kwa 
hatua punguza kiasi cha msaada 
unachotowa. 

2.7 Mpango wa somo
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Kujisukuma na kunyenyereka Muda: dakika 15

Somo la 3 – Mapigo

Hatua ya 2
•	 �Lala chali kwenye maji na jisukume kwa 

nguvu kwa vidole vyako ili mwili wako 
unyenyereke majini na miguu yako ielee.

•	 �Nyoosha miguu yako.
•	 �Tulia hadi mwili wako utaposimama.

Hatua ya 1
•	 Simama katika maji ya kiuno.
•	 Weka mikono yako pembeni.

Kujisukuma na kunyenyereka chali
Kina cha maji: kiunoni

Lengo:	� Kuweza kujisukuma na kunyenyereka chali kwa 
kusaidiwa bila ya tabu. 

Msaada: 	� Mwalimu au mwenza asimame nyuma na 
ubavuni mwa wanafunzi na uwasaidie chini ya 
bega. Kama inawezekana weka mkono mmoja 
chini ya mgongo. 

2.7 Mpango wa somo
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Hatua ya 1
•	 Nyanyua miguu yako.
•	 Nyanyua tumbo lako.
•	 �Inamisha kichwa nyuma ili masikio yako 

yawe ndani ya maji.

Kupiga miguu Muda:  dakika 15

Somo la 3 – Mapigo

Hatua ya 2
•	 Piga miguu yako kwa kupishana.
•	 Piga kwa kuanzia kiunoni.
•	 Nyoosha miguu yako na ilegeze.
•	 Weka magoti yako chini ya maji.

Kupiga miguu chali Kina cha maji: kifuani

Lengo:	� Kuwa na uwezo wa kupiga miguu 
chali kwa sekunde 10 kwa kusaidiwa. 

Msaada:	� Mwalimu au mwenza atoe msaada 
chini ya mabega, akisimama nyuma 
na pembezoni mwa mwanafunzi. 
Mwalimu au mwenza achutame kina 
cha mabega.

2.7 Mpango wa somo
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Kugeuka kutoka kifudi fudi kwenda chali

Kuweza kujigeuza kutoka kifudi fudi kwenda chali 
huwaruhusu wanafunzi kupumzika chali wanapochoka 
kuogelea.

Somo la 3 – Msaada

Kujiokoa Muda: dakika 15

Kina cha maji: kifuani

Lengo: 	� Kuweza kugeuka kutoka kifudi 
fudi kwenda chali kwa kusaidiwa.

Msaada:	� Mwalimu au mwenza kusimama 
nyuma na ubavuni mwa 
manafunzi.

Hatua ya 2
•	 �Tumia mkono wako kujizinguusha 

mwilimzima sambamba na kugeuza 
kichwa chako

•	 Endelea kuzunguka mpaka utapokuwa 	 	
	 chali.

Hatua ya 1
•	 �Elea kifudi fudi majini.
•	 Geuza kichwa chako ubavu mmoja

Hatua ya 3
•	 Regeza mwili wako majini.
•	 Elea chali.
•	 Pumua pole pole.

•	 Pitia somo la 3.
•	 Wanafunzi watumie muda kufanya mazoezi wanayohitaji.

Mapitio na mazoezi Muda: dakika 15

2.7 Mpango wa somo
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Weka kanuni 
Weka kanuni za tabia.

Kuingia/kutoka 
Wanafunzi waweze kuonyesha kuingia/kutoka majini salama kwa kusaidiwa.

Mwendo 
Wanafunzi waweze kutembea majini bila ya tabu kwa kusaidiwa na wenziwao.

Upumuaji 
Wanafunzi waweze kuweka nyuso zao majini na kutoa pumzi.

Maandalizi

Mapigo

Msaada

Somo la 4 & 5 – Mazoezi	 Muda: dakika 90

Somo la 4 & 5 – Mazoezi2.7 Mpango wa somo

Kuelea 
Wanafunzi waweze kuelea kifudi fudi na chali kwa sekunde 10 kwa kusaidiwa. 

Kujisukuma na kunyenyereka 
Wanafunzi waweze kujisukuma na kunyenyereka kifudi fudi na chali kwa kusaidiwa.

Mateke 
Wanafunzi waweze kupiga miguu kifudi fudi na chali kwa sekunde 10 kwa kusaidiwa.

Mikono
Wanafunzi waweze kuonyesha kupiga mikono wakiwa wamesimama.

Kujiokoa
Wanafunzi waweze kujigeuza kutoka kifudi fudi kwenda chali kwa kusaidiwa.

Kuwaokoa wengine
Wanafunzi waweze kufahamu kanuni za msingi za uokozi wa kupiga kelele na kuashiria.
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Somo la 6 – Maandalizi

Matokeo ya somo
•	 Kuweza kuingia na na kutoka salama bila kusaidiwa.
•	 �Kuweza kutembea na kuruka kwenye maji ya kifua na kitu 

kinachoelea.
•	 �Kuweza kuruka na kuzama kwenye maji huku wakitoa pumzi.
•	 �Kuweza kupiga kasia kwa mikono majini huku akitembea na kitu 

kinachoelea. 
•	 �Kuweza kuelea wima kwa kutumia miguu pekee huku akishikilia 

kitu kinachoelea.
•	 Kuelewa kanuni za msingi za uokoaji wa kufikia.

Vifaa
•  Fimbo ndefu.
•  Vyombo 
vinavyoelea. 
•  Kamba.

Somo la 6

Weka sheria

Kuingia/kutoka

Weka kanuni za adabu.

Kuingia upande wenye kina: 
	 hutumika kuingia kwenye 		
	 upande wa maji yenye kina.

Kuingia kwenye mteremko: 
	 hutumika kuingia kwenye 		
	 maji yenye mteremko.

Kutoka kwenye upande wenye kina: 
	 hutumika kutoka kwenye maji 	
	 yenye kina.

Muda: dakika 2

Muda: dakika 3

2.7 Mpangilio wa somo
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Somo la 6 – Maandalizi

Mwendo Muda: muda10

Kutembea na kukimbia majini Kina cha maji: kifuani

Lengo:	� Kuweza kutembea na kukimbia kwenye maji ya kifua na kitu 
kinachoelea. 

Msaada:	� Wanafunzi washikilie kitu kinachoelea kwa mikono miwili, ikisha kwa 
mkono mmoja. 

Hatua ya 1
•	 �Shikilia kitu kinachoelea kwa  

mikono miwili.

Hatua ya 2
•	 �Panga mstari na tembea mbele pole pole, 

ukimfuata mtu aliye mbele yako. 

•	 Wapange wanafunzi sambamba na ukingo, maji ya kifuani.
•	 Waongoze watembee sambamba na ukingo wa maji. 

•	 Wanafunzi wakijiamini zaidi, ongeza kasi ya mwengo na kina cha maji.
•	 Muelekeze mwanafunzi aliye mbele kubadili muelekeo.

2.7 Mpangilio wa somo
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Somo la 6 – Maandalizi

Upumuaji Muda: dakika 10

Zamisha kichwa majini mara kadhaa Kina cha maji: kifuani

Lengo:	� Kuweza kuzamisha kichwa majini huku ukitoa pumzi kidogo kidogo.  
Rudia tena.

Msaada:	� Wanafunzi wasimame kwa umbo la duara huku wakishikana mikono  
kusaidiana au wasimame na mwenza. 

Hatua ya 1
•	 Vuta pumzi nyingi.

Hatu ya 3
•	 �Ukiishiwa pumzi,  

toa kichwa chako nje ya maji  
na vuta pumzi nyingi.

Hatua ya 2
•	 Zamisha kichwa majini 
•	 Toa pumzi kidogo kidogo hadi ziishe. 

Hatua ya 4
•	 Zamisha kichwa majini. 
•	 �Toa pumzi kidogo kidogo hadi ziishe. 
•	 Rudia hatua hizi mara kadhaa.

2.7 Mpangilio wa somo
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Somo la 6 – Mapigo

Mikono Muda: dakika15

Lengo:	� Kuweza kupiga mikono majini huku 
ukitembea na kitu kinachoelea, 
ukizamisha uso majini.

Msaada:	 �Wanafunzi washikilie kitu 
kinachoelea kwa mkono mmoja, na 
mkono mmoja ukiwa umenyooshwa 

Kupiga mikono huku ukitembe Kina cha maji: kifuani

•	 Wapange wanafunzi kwenye mstari sambamba na ukingo, maji ya kifuani.

Hatua ya 2
•	 �Vuta mkono wako karibu na kiwiliwili 

chako.
•	 Sukuma maji nyuma yako.
•	 Rudisha mkono wako kupitia juu ya maji  
	 na rudia tena.
•	 Nyanyua kichwa chako ukihitaji kuvuta  
	 pumzi.

Hatua ya 1
•	 Vuta pumzi nyingi.
•	 Zamisha uso wako majini.
•	 Tembea ndani ya maji.
•	 Vikutanishe vidole vyako vya mikono.
•	 �Nyoosha mkono wako mtupu na usogeze 

mbele kadri uwezavyo.

•	 Ikiwa mwanafunzi atakuwa anapata shida kuweza kutoa mikono juu ya maji, mwambie 
apige mikono hata ndani ya maji na anyanyue kichwa chake kwakutaka kupumua. 
•    Wanafunzi wakijiamini, weka kitu kinachoelea kwenye mkono mwengine. 
•	 Wanafunzi wakijiamini zaidi, ongeza kasi ya mwengo na badili muelekeo. 
•	 Wahimize wanafunzi kupumua kwa kugeuza vichwa vyao upande.

2.7 Mpangilio wa somo
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Kuelea wima kwa miguu pekee

Kuelea wima ni mbinu inayoweza kutumiwa na 
mtu aliye matatizoni majini kuelea kwa wima 
na kichwa kikiwa nje ya maji. Hii inawasaidia 
kupumzika, na kutumia mdomo kuomba 
msaada na kupunga  mkono.

Somo la 6 – Msaada

Kujiokoa Muda: dakika 20 

Kina cha maji: juu ya kifua

Hatua ya 2
•	 �Achia kitu kinachoelea kwa mkono 

mmoja  na punga mkono wako nje ya 
maji.

•	 Piga kelele za kuomba msaada!

Hatua ya1
•	 Weka kichwa chako juu nje ya maji.
•	 Elea ukiwa wima.
•	 �Piga miguu yako mbele na nyuma kama 

unaendesha baiskeli ndani ya maji. 

Lengo:	 Kuweza kuelea wima majini kwa kutumia 	
	 miguu pekee huku ukishikilia kitu 		
	 kinachoele
Msaada: 	 �Wanafunzi washikilie kitu kinachoelea 

kwa mikono miwili,  na kunyanyua miguu 
yote miwili. 

Burudika!
•	 Wafanye wanafunzi washikilie kitu kinachoelea majini. 
•	 �Washawishi wanafunzi wapige miguu kwa nguvu na wajaribu kukitoa kitu kinachoelea 

nje ya maji.
•	 Watake wanafunzi wageuke / wazinguuke kila upande 

2.7 Mpangilio wa somo
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Somo la 6 – Msaada

Kuokoa wengine Muda: dakika 15

Hatua ya 2
•	 �Ikiwezekana, shikilia kitu ili  

usiburuzwe majini.
•	 �Nyoosha kifaa cha uokozi,  

ukikisogeza mbele ya anaehitaji msaada.
•	 �Mwambie akishikilie kifaa cha uokozi, na 

wavute ukingoni. 

Uokoaji wa kufikia

Uokoaji wa kufikia hutumika iwapo mtu aliye 
matatizoni yupo karibu na nchi kavu. Ni salama 
kwa sababu muokoaji halazimiki kuingia 
kwenye maji.

Hatua ya 1
•	 Omba msaada!
•	 �Zungumza na mtu aliye matatizoni 

huku ukitafuta kifaa cha msaada,  
kama fimbo ndefu au kipande kirefu cha 
kitambaa.

•	 �Lala chini, ukimtazama anaehitaji msaada.

Kina cha maji: kifuani

Lengo:	 Kuelewa kanuni za msingi za uokoaji wa kufikia.
Msaada:	 Wanafunzi wajifunze wenyewe bila ya kusaidiwa.

•	 Pitia Somo la 6.
•	 Wanafunzi watumie muda kufanya mazoezi ya vipengele wanavyohitaji.

Mapitio na mazoezi Muda: dakika15

2.7 Mpangilio wa somo
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Somo la 7 – Maandalizi

Matokeo ya somo
•	 Kuweza kuonyesha uingiaji na utokaji salama bila kusaidiwa.
•	 �Kuweza kuruka na kuchupa kwenye maji ya kifua na kitu kinachoelea.
•	 Kuweza kuruka ikisha kugusa chini na kutoa pumzi kidogo kidogo.
•	 Kuweza kuelelea kwa mbele kwasekunde 10 na kurudia tena kusimama 	
	 na kitu kinachoelea
•	 Kuweza kusukuma na kuelea kwa kulalia tumbo na kitu kinachoelea. 
•	 Kuweza kupiga miguu kwa kulalia tumbo kwa sekunde 10 na kitu 	
	 kinachoelea.
•	 Kuweza kupiga kasia kwenye maji kwa mikono  na miguu kwa sekunde   
	 20 huku wakishikilia kitu kinachoelea.
•	 Kufahamu mambo ya msingi ya uokozi wa kurusha.

Vifaa
•  Fimbo ndefu.
•  Vitu vinavyoelea.
•  Kamba.

Somo la 7

Weka sheria

Kuingia/kutoka

Weka kanuni za tabia.

Kuingia upande wenye kina: 
	 hutumika kuingia kwenye 		
	 upande wa maji yenye kina.

Kuingia kwenye mteremko: 
	 hutumika kuingia kwenye 		
	 maji yenye mteremko.

Kutoka kwenye upande wenye kina: 
	 hutumika kutoka kwenye maji 	
	 yenye kina.

Muda: dakika 2

Muda: dakika 3

2.7 Mpangilio wa somo
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Mwendo

Somo la 7 – Maandalizi

Hatua ya 1
•	 Shikilia kitu kinachoelea kwa mikono 	
	 miwili.
•	 �Chuchumaa kama unakaa.

Hatua ya 2
•	 �Sukuma chini kwa miguu yote miwili 

hadi miguu iachie ardhi. 
•	 �Jaribu kutuisha miguu yote miwili kwa 

wakati mmoja.

Hatua ya 1
•	 �Nyanyua mguu mmoja na   

simama kwa mguu mmoja.

Hatua ya 2
•	 �Jaribu kuchupa uliposimama kwa 

mguu mmoja.

Kuchupa majini

•	 �Wanafunzi wakijiamini zaidi, zidisha kina cha maji taratibu kutoka maji ya kiunoni hadi 
maji ya kifuani.

•	 Wahimize wanafunzi kusogea ndani ya maji kuelekea pande tofauti.

Kina cha maji: kiuno hadi kifua

Lengo:	� Kuweza kuruka na kuchupa kwenye maji ya kifuani na kitu kinachoelea.
Msaada:	 Wanafunzi kushikilia kitu kinachoelea kwa mikono miwili. Wakizoea kwa mkono 	
	 mmoja.

Kuruka majini Kina cha maji: kifuani

Muda: dakika 5

2.7 Mpangilio wa somo
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Somo la 7 – Maandalizi

Kupumua

Zamisha mwili kwenye maji na  
gusa chini mara kadhaa. Kina cha maji: kifuani

Lengo:	� Kuweza kuruka na kuzama kwenye maji na kugusa chini huku ukitoa 
pumzi kidogo kidogo.  

Msaada:	� Wanafunzi kutengeneza duara na kushikana mikono kwa ajili ya   
kusaidiana au na rafiki. 

Hatua ya 1
•	 Vuta pumzi ndefu.

Hatua ya 3
•	 �Hewa yote ikishakutoka,  

toa kichwa chako kwenye maji   
na vuta pumzi.

Hatua ya 2
•	 �Ingiza mwili na kichwa chako kwenye maji.
•	 Jaribu kugusa chini. 
•	 �Toa pumzi kidogo kidogo hadi ziishe.

Hatua ya 4
•	 �Ingiza mwili na kichwa chako kwenye maji.
•	 �Jaribu kugusa chini. 
•	 �Toa pumzi kidogo kidogo hadi ziishe. 
•	 Rudia hatua hizi mara kadhaa.

Muda: dakika 5

2.7 Mpangilio wa somo
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Kuelea kifudi fudi na kitu kinachoelea Kima cha maji: kifuani

Somo la 7 – Mapigo

Kuelea

Hatua ya 2
•	 Tia uso wako kwenye maji.
•	 �Nyoosha miguu nyuma yako.

Hatua ya 3
•	 �Ukiishiwa pumzi sogeza magoti yako 

kifuani, nyanyua kichwa juu, sukuma kwa  
mikono yako na tuisha miguu chini.  
 

Hatua ya 1
•    Weka kitu chenye kuelea mbele juu ya 
maji mbele yako
•    Nyoosha mikono
•	 Vuta pumzi nyingi.

Lengo:	� Kuweza kuelea kifudi fudi kwa 
sekunde 10 na kurudia kusimama na 
kitu kinachoelea.

Msaada:	� Wanafunzi washikilie kitu kinachoelea 
kwa mikono miwili.

Muda: dakika15

2.7 Mpangilio wa somo

Kupumua:
Washajihishe wanafunzi wapuliza kwenye 
maji wakati nyuso zao wameweka kwenye 
maji. 
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Somo la 7 – Mapigo

Hatua ya 2
•	 �Inama mbele na sukuma kwa vidole vyako 

hadi miguu ielee kwenye usawa wa maji. 
•	 �Kaa hivyo hadi mwili wako utaposimama 

au kuishiwa na pumzi.

Kusukuma na kunyinyirika na kitu 
kinachoelea

Hatua ya 1
•	 �Simama kwenye maji ya kiunoni na inama 

mbele kuanzia kiunoni. 
•	 Weka kitu chenye kuelea juu ya maji
•	 Nyoosha mikono yako mbele.
•	 Vutapumzi nyingi
•	 �Inamisha kichwa hadi uso uzame kwenye  

maji.

Kina cha maji: kiunoni

Lengo:	� Kuweza kusukuma na kunyinyirika 
kifudi fudina kitu kinachoelea.  

Msaada:	 �Wanafunzi washikilie kitu 
kinachoelea kwa mikono miwili.

Kusukuma na kuelea Muda: dakika15

2.7 Mpangilio wa somo

Kupumua:
Washajihishe wanafunzi wapuliza kwenye 
maji wakati nyuso zao wameweka kwenye 
maji. 



118

Somo la 7 – Mapigo

Piga miguu kwa mbele 
kwa kitu chenye kuelea 

Kina cha maji: kifuani

Kupiga miguu Muda: dakika15

2.7 Mpangilio wa somo

Lengo:	 Kuweza kupiga miguu kwa mbele kwa 	
	 sekunde 10 kwa kitu chenye kuelea
Msaada: 	 �Mwanafunzi atashikilia kitu chenye 

kuelea kwa mikono miwili

 

Hatua ya 1
•	 �Simama kwenye maji ya kifuani na inama  

mbele kutokea kiunoni.
•	 Nyoosha mikono yako mbele.
•	 �Inamisha kichwa hadi uso uzame kwenye  

maji.

Hatua ya 2
•	 Piga miguu mmoja baada mwengine.
•	 Piga miguu kuanzia kiunoni. 
•	 Nyoosha na legeza miguu yako. 

Kupumua: 
•	 �Washajihishe wanafunzi wapuliza kwenye maji wakati nyuso zao wameweka kwenye 

maji.
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Kupumua: 
•	 �Wahimize wanafunzi kutoa pumzi kidogo kidogo huku uso ukiwa kwenye maji.
•	 �Wahimize wanafunzi kupumua kwa kugeuza kichwa pembeni.
Mapigo:
•	 �Ikiwa mwanafunzi anapata shida kutoa mikono yake nje, mwambie apige yakiwa ndani. 

ya maji na anyanyuwe uso wake kwa kupumua.

Somo la 7 – Mapigo

Mikono na miguu

Mikono na miguu na kitu kinachoelea Kina cha maji: kifuani

Hatua ya 2
•	 �Nyoosha mkono wako mtupu na 

uunyooshe kadri uwezavyo.

Hatua ya1
•	 Zamisha uso kwenye maji.

Hatua ya 3
•	 �Vuta mkono wako kueleakea kiwiliwili.

Hatua ya 4
•	 Piga miguu kwa wakati huo huo.
•	 Nyanyua kichwa chako kupumua.
•	 �Ukiweza kujiamini kufanya hilo, weka kitu 

kinachoelea mkono mwengine na rudia zote.

Lengo:	� Kuweza kupiga mikono na miguu 
kwa sekunde 20 ukishikilia kitu 
kinachoelea.

Msaada: 	 �Wanafunzi washikilie kitu kinachoelea,  
mkono wao ukiwa umenyooshwa. 

Muda: dakika 15 

2.7 Mpangilio wa somo
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Hatua ya 2
•	 Mrushie kitu kinachoelea.
•	 �Mwambie akishikilie kitu hicho kinachoelea na 

apige miguu kurejea pembezoni.

Uokoaji wa kurusha

Mara nyingi uzamaji hutokea karibu na pembezoni. Uokoaji wa 
kurusha hutumika pale mtu anapokuwa mbali mno kuweza 
kufanya uokoaji wa kufikia, lakini karibu vya kutosha kuweza 

Hatua ya 1
•	 �Omba msada!
•	 �Zungumza na aliye matatizoni – mwambie 

kuwa utamrushia kitu akishikilie. 

Na kitu kinachoelea

Hatua ya 1
•	 �Zungusha kamba mkononi, hakikisha 

kuwa maduara ni ukubwa unaofanana na 
hayajazongana. 

•	 �Hakikisha kamba imeshikiliwa vizuri 
kwenye mkono usiotumika kurushia.

Na kamba

Waweke wanafunzi  wawili wawili, mmoja akisimama kwenye maji ya kifua akijifanya kuwa yupo 
matatizoni na mwengine akisimama pembezoni. 

Burudika! 
•	 �Fanyeni mazoezi ya shabaha kwa kuwasimamisha wanafunzi kwenye ukingo na kurusha vyombo 

vyao vinavyoelea au kamba kwenye shabaha majini.  Angalia nani atakaribia shabaha zaidi! 
•	 �Shindanisha kuona nani atamuokoa mwenziwe haraka zaidi. 

Kina cha maji: kifuani

Lengo:	 Kuelewa kanuni za msingi za uokoaji wa kurusha. 
Msaada:	 Wanafunzi kufanya zoezi bila kusaidiwa.

Somo la 7 – Msaada

Hatua ya 2
•	 Rusha kamba itue juu ya mtu aliye matatizoni.
•	 �Mlete mtu huyo ukingoni kwa kuivuta kamba 

taratibu na kwa uhakika.
•	 Kaa mbali na kingo wakati wa kuvuta kamba.

Muda: dakika 15

2.7 Mpangilio wa somo

Kuokoa wengine
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Matokeo ya somo
•	 Kuweza kuingia na kutoka salama majini kwa kusaidiwa.
•	 �Kuweza kuruka juu na baadae kuzama kwenye maji na kukaa chini 

huku ukitoa pumzi kidogo kidogo, na kurudia mara kadhaa.
•	 �Kuweza kuelea chali kwa sekunde10 na kitu kinachoelea na kurudia 

kusimama.
•	 Kuweza kusukuma na kuelea chali na kitu kinachoelea.
•	 Kuweza kupiga miguu chali kwa sekunde 10 na kitu kinachoelea.
•	 �Kuweza kusogea ndani ya maji kwa kutumia mikono na miguu na kitu 

kinachoelea.
•	 Kuweza kubiruka kutoka chali hadi kifudi fudi na kitu kinachoelea.

Vifaa
•  Fimbo ndefu.
•  Vyombo 
vinavyoelea.
•  Kamba.

Somo la 8

Weka sheria

Kuingia/kutoka

Weka kanuni za tabia.

Kuingia upande wenye kina: 
	 hutumika kuingia kwenye 		
	 upande wa maji yenye kina.

Kuingia kwenye mteremko: 
	 hutumika kuingia kwenye 		
	 maji yenye mteremko.

Kutoka kwenye upande wenye kina: 
	 hutumika kutoka kwenye maji 	
	 yenye kina.

Somo la 8 – Maandalizi

Muda: dakika 2

Muda: dakika 3

2.7 Mpangilio wa somo
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Kupumua

Kuzama kwenye maji na  
kukaa chini Kina cha maji: kifuani

Lengo:	� Kuweza kuruka mfululizo na baadae kuzama kwenye maji  
na kukaa chini huku ukitoa pumzi kidogo kidogo.

Msaada:	� Wanafunzi wasimame kwenye umbo la duara wakishikana mikono  
na rafiki zao. 

Hatua ya 1
•	 Vuta pumzi nyingi.

Hatua ya 3
•	 �Hewa yote ikitoka, toa kichwa chako 

kwenye maji na vuta pumzi.

Hatua ya 2
•	 �Zamisha mwili na kichwa chako kwenye 

maji na kaa kitako chini. 
•	 �Toa pumzi kidogo kidogo mpaka ziishe. 

Hatua ya 4
•	 �Zamisha mwili na kichwa chako kwenye 

maji na kaa kitako chini. 
•	 �Toa pumzi kidogo kidogo mpaka ziishe. 
•	 Rudia zoezi hili mara kadhaa.

Somo la 8 – Maandalizi

Muda: dakika10

2.7 Mpangilio wa somo
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Hatua ya 2
•	 �Sukuma tumbo lako juu usawa wa maji.
•	 �Nyoosha miguu yako.
•	 �Baada ya sekunde 10, pinda magoti  

na weka miguu chini kwenye mchanga  
usimame tena.

Hatua ya 1
•	 Lala chali kwenye maji.
•	 Laza kichwa chako na angalia juu. 
•	 �Hakikisha masikio yako ndani ya maji.

Kuelea chali na kitu kinachoelea Kina cha maji: kifuani

Lengo:	� Kuweza kuelea chali kwa  
sekunde 10 na kitu kinachoelea  
na baada ya hapo kusimama.

Msaada:	� Wanafunzi washikilie kitu 
kinachoelea karibu na kifua.

Somo la 8 – Mapigo

Kuelea Muda: dakika 10

2.7 Mpangilio wa somo
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Somo la 8 – Mapigo

Hatua ya 2
•	 Lalia mgongo kwenye maji na sukuma kwa 	
	 nguvu kwa vidole hadi mwili wako usogee ndani 	
	 ya maji na miguu yako ielee juu ya maji.

Sukuma na nyinyirika chali na 
kitu kinachoelea

Hatua ya 1
•	 Simama kwenye maji ya kiuno.
•	 �Chutama kiasi cha kuwa mabega yako  

yako ndani ya maji.

Kina cha maji: kiuno

Lengo:	� Kuweza kusukuma na kunyiririka chali 
na kitu kinachoelea.

Msaada:	� Wanafunzi washikilie kitu kinachoelea  
karibu na kifua kwa mikono miwili.

Sukuma na nyenyereka Muda: dakika15 

2.7 Mpangilio wa somo

Hatua ya 3
•	 Nyoosha miguu yako.
•	 Tulia hadi mwili wako utakaposimama
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Somo 7 – Mapigo

Hatua ya 2
•	 Piga miguu yako mmoja baada mwengine. 
•	 Piga miguu kuanzia kiunoni.
•	 Nyoosha na legeza miguu yako.
•	 Weka magoti yako chini ya maji.

Hatua ya1
•	 Pinda nyuma. 
•	 Sukuma miguu yako kutoka kwenye mchanga.
•	 Sukuma tumbo lako juu.
•	 Laza kichwa chako hadi masikio yawe majini.

Kupiga miguu chali na kitu kinachoelea Kina cha maji: kifuani

Kupiga 

Lengo:	� Kuweza kupiga miguu chali kwa sekunde 
10 na kitu kinachoelea .

Msaada:	 �Wanafunzi washikilie kitu kinachoelea   
karibu na kifua kwa mikono miwili.

Muda: dakika15

2.7 Mpangilio wa somo
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Miguu na mikono

Miguu na mikono na kifaa kinachoelea Kina cha maji: kifuani

Hatua ya 2
•	 �Nyoosha mbele  mbali uwezavyo mkono 

wako mtupu.

Hatua ya 1
•	 Ingiza uso wako kwenye maji.

Lengo:	� Kuweza kupiga miguu na 
mikono  kwa sekunde 20 huku 
ukishikilia kitu kinachoelea.

Msaada:	 �Wanafunzi washikilie kitu 
kinachoelea kwa mkono 
mmoja, na  mkono mwengine 
unyooshwe. 

Hatua ya 3
•	 Vuta nyuma mkono kufuata mwili wako.

Hatua ya 4
•	 Piga miguu wakati huo huo.
•	 Ukishajiamini kufanya hili, weka kifaa 	 	
	 kinachoelea kwenye mkono mwengine 		
	 na rudia hatua hizo.

Somo la 8 – Mapigo

Muda: dakika 20

2.7 Mpangilio wa somo

Kupumua: 
•	 �Wahimize wanafunzi kutoa pumzi kidogo kidogo huku uso ukiwa kwenye maji.
•	 �Wahimize wanafunzi kupumua kwa kugeuza kichwa pembeni.
Mapigo:
•	 �Ikiwa mwanafunzi anapata shida kutoa mikono yake nje, mwambie apige yakiwa ndani. 

ya maji na anyanyuwe uso wake kwa kupumua.
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Hatua ya 2
•	 �Geuza mwili wako wote kuelekea mkono 

unaosukuma ndani ya maji.
•	 Geuka hadi ulale chali.

Kugeuka kutoka kifudi fudi hadi chali

Kuweza kugeuka kutoka kifudi fudi hadi chali kunawasaidia 
wanafunzi  kupumzika iwapo watachoka wakiwa wanaogelea.

Hatua ya 1
•	 Elea kifudi fudi majini.
•	 Sukuma ndani ya maji kwa mkono mmoja.

Kina cha maji: kifuani

Hatua ya 3
•	 Legeza mwili wako ndani ya maji.
•	 Elea chali.
•	 Vuta pumzi taratibu bila papara. 

Somo la 8 – Msaada

Kujiokoa

Lengo:	� Kuweza kugeuka kutoka chali hadi kifudi fudi   
na kitu kinachoelea. 

Msaada:	� Wanafunzi washikilie kitu kinachoelea kwa  
mkono mmoja.

Muda: dakika 15

2.7 Mpangilio wa somo
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Weka sheria 
Weka kanuni za tabia.

Kuingia/kutoka 
Wanafunzi waweze kuonyesha kuingia/kutoka salama.

Mwendo 
Wanafunzi waweze kusogea ndani ya maji kwa kusaidiwa na vitu vinavyoelea.

Kupumua 
Wanafunzi wazowee kuzama ndani ya maji, kutoa pumzi nje, kuibuka na kupumua.

Mpangilio

Mapigo

Msaada

Kuelea 
Wanafunzi waweze kuelea kifudi fudi na chali kwa sekunde 10 na  kifaa kinachoelea.

Kusukuma na kuelea 
Wanafunzi waweze kujisukuma na kunyenyereka kifudi fudi na chali na kifaa kinachoelea.

Kupiga miguu 
Wanafunzi waweze kupiga miguu kifudi fudi na chali kwa sekunde 10 na kitu kinachoelea.

Mikono 
Wanafunzi waweze kupiga mikono na kitu kinachoelea. 

Kujisaidia
Wanafunzi waweze kuelea wima kwa kutumia miguu pekee huku wakishikilia kifaa kinachoelea.

Wanafunzi waweze kugeuka kutoka kifudi fudi hadi chali na kifaa kinachoelea. 

Kuwaokoa wengine 
Wanafunzi waelewe kanuni za msingi za uokoaji wa kufikia na kurusha.

Somo la 9 – Mazoezi

Somo la 9– Mazoezi 	 Muda: dakika 90

2.7 Mpangilio wa somo
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Somo la 10 – Maandalizi

Matokeo ya somo
•	 Kuweza kuingia na kutoka majini salama bila kusaidiwa.
•	 �Kuweza kutembea na kukimbia kwenye maji ya kifua bila ya kusaidiwa.
•	 �Kuweza kupiga mikono ndani ya maji bila ya kusaidiwa. 
•	 �Kuweza kuelea wima kwa kutumia miguu na mikono, na bila ya 

kusaidiwa. 
•	 Kuelewa kanuni za msingi za uokoaji wa kukwamua.

Vifaa
•  Fimbo ndefu.

Weka sheria

Kuingia/kutoka

Weka kanuni za adabu.

Kuingia kwa upande ulio juu: 
	 inatumika kuingia kwenye 		
	 maji kutokea upande ulio 		
	 juu. 

Kuingia kwa upande wenye muinuko: 
	 inatumika kuingia kwenye 		
	 maji kutokea upande wenye
                 muinuko.

Kutoka kutokea upande ulio juu: 
	 inatumika kutoka kwenye maji 
	 kutokea upande ulio juu.

Somo la 10

Muda: dakika 2

Muda: dakika 3

2.7 Mpangilio wa somo
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Hatua ya 1
•	 �Unda mstari na tembea mbele pole pole, 

ukimfuata mtu aliyepo mbele yako.

•	 Wapange wanafunzi sambamba na ukingo kwenye maji ya kifua.
•	 Waongoze wanafunzi watembee sambamba na ukingo.

•	 Wanafunzi wakijiamini zaidi, ongeza kasi ya mwendo na kina cha maji.
•	 Muelekeze mwanafunzi aliyepo mbele kubadili muelekeo.

Somo la 10 – Maandalizi

Mwendo

Kutembea na kukimbia 
majini

Kina cha maji: kifuani

Lengo:	 Kuweza kutembea na kukimbia kwenye maji ya kifua bila ya kusaidiwa.
Msaada:	 Wanafunzi wajifunze bila ya kusaidiwa.

Muda: dakika 10

2.7 Mpangilio wa somo
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Hatua ya 2
•	 Vuta mkono wako kiwiliwilini kwako.
•	 Sukuma maji nyuma yako. 
•	 Toa mikono yako nnje / juu ya maji ukiwa 
unarejesha kuvuta maji.
•	 Badilisha mikono.
•	 Rejea 
•	 Geuza kichwa chako ubavuni kwa 
kupumua

Hatua ya 1
•	 �Vuta pumzi myingi.
•    Ingiza uso wako majini na tembea mbele 
taratibu ndani ya maji.
•	 Tembea kwenye maji.
•   �Vidole vyako viweke pamoja.
•	 �Nyoosha mkono wako na usogeze mbele 

kadri uwezavyo.

Somo la 10 – Mapigo

Mikono

Kupiga mikono ukitembea Kina cha maji: kifuani

Lengo:	 Kuweza kupiga mikono kwenye maji bila ya kusaidiwa.
Msaada:	 Wanafunzi kujaribu wenyewe bila kusaidiwa.

Muda: dakika 15

2.7 Mpangilio wa somo

Kupumua: 
•	 �Wahimize wanafunzi kutoa pumzi kidogo kidogo huku uso ukiwa kwenye maji.
•	 �Wahimize wanafunzi kupumua kwa kugeuza kichwa pembeni.
Mapigo:
•	 �Ikiwa mwanafunzi anapata shida kutoa mikono yake nje, mwambie apige yakiwa ndani. 

ya maji na anyanyuwe uso wake kwa kupumua.
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Somo la 10 – Msaada

Kujiokoa

Burudika!
•	 Wafanye wanafunzi wanyooshe mkono mmoja juu ya maji, kuupunga na kuomba msaada!

Hatua ya 2
•	 Bakia ukiwa unaelea wima.
•	 ��Sukuma miguu yako nyuma na 

mbele kama unaendesha baiskeli 
ndani ya maji.

Kuelea wima

Kuelea wima ni mbinu ya kuogelea inayomruhusu 
mtu kuweka kichwa nje ya maji na kuomba 
msaada kwa sauti.  

Muogeleaji  hukaa hapo hapo kwenye maji.

Hatua ya 1
•	 Weka kichwa chako juu. 
•	 �Nyoosha mikono yako pembeni ndani ya 

maji.
•	 �Sukuma mikono yako mbele na nyuma   

ndani ya maji.

Kina cha maji: juu ya kifua

Lengo:	� Kuweza kuelea wima kwa mikono na miguu.
Msaada:	 Wanafunzi wafanye hivyo wenyewe bila kusaidiwa.
	 Wanafunzi wasiokuwa na uzoefu wanaweza kupata tabu kujifunza mbinu  
                         bila ya kusaidiwa. Iwapo watapata tabu, tumia vitu vinavyoelea kwa  
	 kuwasaidia.

Muda: dakika 20

2.7 Mpangilio wa somo
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Somo la 10 – Msaada

Kuwaokoa wengine

Hatua ya 2
•	 ingia kwenye maji kwa makini ukiwa 	
	 umechukuwa jiti, angalia kina cha maji 
pamoja na kumuangalia mtu unaemfuata

Uokoaji wa kukwamua

Uokoaji wa kukwamua unatumika kumsogelea karibu mtu 
anaehitaji msaada, huku ukigusa chini. Itumike pale tu ambapo 
hali ya maji haimuweki muokoaji kwenye hatari. 

Hatua ya 1
•  	 �Kuwa makini wakati unamuangalia 

majeruhi.

Kina cha maji: kifuani

Lengo:	 Kuelewa kanuni za msingi za uokozi wa kukwamua. 
Msaada:	 Wanafunzi wafanye mbinu hiyo bila ya kusaidiwa.

Muda: dakika 20 

•	 Pitia Somo la 10.
•	 Wanafunzi watumie muda kufanya mazoezi ya mbinu walizojifunza.

Mapitio na mazoezi Muda: dakika 20

2.7  Mpangilio wa somo

Hatua ya 3
•	 Mpe ncha moja ya jiti

Hatua ya 4
•	 Msaidie kumtowa nnje ya maji.
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Matokeo ya mafunzo
•	 Kuweza kuingia na kutoka salama bila kusaidiwa. 
•	 �Kuweza kuruka na kuchupa kwenye maji ya kifuani bila ya kusaidiwa.
•	 Kuweza kuelea kifudi fudi kwa sekunde 10 bila kusaidiwa.
•	 �Kuweza kujisukuma na kunyinyirika kifudi fudi bila kusaidiwa.
•	 �Kuweza kupiga miguu kifudi fudikwa sekunde 10 bila ya kusaidiwa. 
•	 Kuweza kuogelea mita 10 kwa mikono na miguu bila kusaidiwa, 	 	
	 kupumua kwa pembeni.

Vifaa
•   Fimbo ndefu.

Somo la 11

Weka sheria

Kuingia/kutoka

Weka kanuni za tabia.

Kuingia upande wenye kina: 
	 hutumika kuingia kwenye 		
	 upande wa maji yenye kina.

Kuingia kwenye mteremko: 
	 hutumika kuingia kwenye 		
	 maji yenye mteremko.

Kutoka kwenye upande wenye kina: 
	 hutumika kutoka kwenye maji 	
	 yenye kina.

Somo la 11 – Maandalizi

Muda: dakika 2

Muda: dakika 3

2.7 Mpangilio wa somo
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Somo la 11 – Maandalizi

Mwendo

Hatua ya 1
•	 �Chuchumaa kama unataka kukaa.

Hatua ya 2
•	 �Sukuma chini kwa miguu yako miwili  

hadi miguu yote iachane na ardhi. 
•	 �Jaribu kutuisha miguu yote miwili kwa 

wakati mmoja.

Chupa kwenye maji

Hatua ya 1
•	 �Nyanyua mguu mmoja na jaribu 

kusimama kwa mguu mmoja.

Hatua ya 2
•	 �Jaribu kuchupa hapo ulipo simama.

Kuchupa majini

Kina cha maji: kifuani

Kina cha maji: kifuani

Lengo:	 Kuweza kuruka na kuchupa kwenye maji ya kifua bila ya kusaidiwa.
Msaada:	 Wanafunzi wafanya hivyo bila ya kusaidiwa.

Muda: dakika 10

2.7 Mpangilio wa somo

•	 Wanafunzi wakijiamini zaidi, ongeza kina cha maji kidogo kidogo kutoka kiunoni hadi   
	 kifuani.
•	 Rudia tena kwa kusogea mbele, nyuma na pembeni ndani ya maji.
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Kuelea kifudi fudi
Kina cha maji: kifuani

Hatua ya 2
•	 Tia uso wako kwenye maji. 
•	 Nyoosha miguu yako nyuma yako.

Hatua ya 3
•	 �Pumzi zikikuishia nanyua kichwa juu, 

sukuma chini kwa mikono yako, elekeza 
magoti yako kwenye kifua chako na weka 
miguu yako chini.  

Hatua ya 1
•	 �Nyoosha mikono yako kwa pembeni.
•	 Zuwia pumzi.

Kuelea

Lengo:	 Kuweza  kuelea kifudi fudi kwa sekunde 10 bila kusaidiwa.
Msaada:	 Wanafunzi kutumia mwalimu au wenzao kwa msaada ikilazimu. 

Muda: dakika 

Somo la 11 – Mapigo2.7 Mpangilio wa somo
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Sukuma na nyinyirika

Kusukuma na kunyinyirika kifudi fudi Kina cha maji: Kiunoni

Hatua ya 2
•	 �Inamia mbele na sukuma kwa nguvu kwa 

vidole vyako ili kiwiliwili chako kisogee 
ndani ya maji na miguu yako ielee majini.

•	 Nyoosha miguu yako.
•	 �Kaa hivyo hadi mwili utapo simama au 

kuishiwa na pumzi.

Hatua ya1
•	 Simama kwenye maji ya kiuno.
•	 �Nyoosha mikono juu ya kichwa chako, 

na ikutanishe pamoja.

Lengo:	 Kuweza kusukuma na kunyenyereka kifudi fudi bila ya kusaidiwa.
Msaada:	 Wanafunzi watumie mwalimu au mwenza kusaidiwa ikihitajika.

Hatua ya 3
•	 �Ukiishiwa na pumzi sogeza magoti yako 

kifuani, nyanyua kichwa chako, sukuma 
chini kwa mikono yako na tuisha miguu 
yako chini.  

Somo la 11 – Mapigo 2.7 Mpangilio wa somo

Muda: dakika15 
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Kupiga miguu

Hatua ya1
•	 Simama kwenye maji ya nyonga na inama 
kidogo kuelekea mbele
•	 Nyoosha mikono yako juu ya kichwa na 		
	 ikutanishe pamoja. 
•	 Vuta pumzi  nyingi.
•	 Ingiza uso wako majini.
•	 Sukuma vidole vyako kutoka mchangani.

Kina cha maji: Kiunoni

Somo la 11 – Mapigo

Kupiga miguu

Hatua ya 2
•	 Piga miguu yako mmoja baada ya 	 	
	 mwengine.
•	 Piga miguu kutokea kiunoni.
•	 Nyoosha na legeza miguu yako.

Lengo:	 Kuweza kupiga miguu kwa sekunde 10 bila kusaidiwa.
Msaada:	 Ikilazimika mwalimu anaweza kutoa mwega chini ya mabega.

Muda: dakika 15

2.7 Mpangilio wa somo
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Miguu na mikono

Somo la 11 – Mapigo

Hatua ya 1
•	 Ingiza uso wako ndani ya maji.

Hatua ya 3
•	 Rudisha mkono wako kwenye mwili wako.
•	 Sukuma maji nyuma yako.
•	 Toa mkono kwenye maji kiunoni mwako.

Hatua ya 4
•	 Piga miguu wakati huo huo.

Hatua ya 2
•	 �Nyoosha mkono wako na ukamate mbele 

mbali uwezavyo kwa mkono wako. 

Kima cha maji: kifuani

Miguu na mikono

Lengo:	 Kujaribu kuogelea kwa kutumia miguu na mikono.
Msaada:	 Wanafunzi wajifunze mbinu bila ya kusaidiwa.

Muda: dakika 30

2.7 Mpangilio wa somo

•	 Wanafunzi huenda wakaweza masafa mafupi tu kabla kuweka miguu yao chini.  
•	 Wahimize kufanya mazoezi na waongezee masafa. 
•	 �Wahimize wanafunzi kupumua kwa kugeuza vichwa vyao pembeni.
Mapigo:
•	 �Ikiwa mwanafunzi anapata shida kutoa mikono yake nje, mwambie apige yakiwa ndani.
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Somo la 12

Matokeo ya somo
•	 Kuweza kuingia na kutoka majini kwa salama bila kusaidiwa.
•	 Kuweza kuelea chali kwa sekunde 30 bila kusaidiwa.
•	 Kuweza kufanya mbinu ya kusukuma na kuelea chali bila kusaidiwa
•	 Kuweza kupiga miguu chali kwa sekunde10 bila kusaidiwa. 
•	 Kuogelea kwa mita 25 au sekunde 45 kwa kutumia miguu na mikono, bila 	
	 kusaidiwa.
•	 Kuweza kugeuka kutoka kifudi fudi hadi chali bila kusaidiwa.

Vifaa
Hamna.

Somo la 12

2.7 Mpangilio wa somo

Weka kanuni za nidhamu. 

Weka sheria Muda: dakika 2
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Somo la 12 – Maandalizi

Kuingia/kutoka

Uingiaji magamaga

Inatumika kuingia haraka katika maji yenye kina 
kirefu yasiyo na vitu visivyoonekana.

Hatua ya 2
•	 �Kunja mguu wako wa mbele na nyoosha 

mikono yako upande usawa wa mabega. 

Hatua ya 4
•	 �Shusha mikono yako chini, mikono yako 

itapogusa maji. 
•	 �Funga miguu yako na weka kichwa chako 

juu ya maji. 

Hatua ya 3 
•	 Inama mbele kidogo.

Kina cha maji: urefu wa mtu na sentimita 50

Tanabahi: 	 Fundisha uingiaji magamaga pale tu eneo la kufundishia lina kina kirefu 
na halina vitu chini ya maji. Iwapo hakuna maji ya kina kirefu, basi fundisha uingiaji wa 
mteremko au wa upande wa kina.

Hatua ya 1
•	 �Ukiwa umesimama, miguu ikiwa imetanuliwa 

kidogo, piga hatua moja kubwa juu ya maji.

Muda: dakika 3

2.7 Mpangilio wa somo
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Kuelea

Kuelea chali Kiwango cha maji: Kifuani

Lengo:	� Kuweza kuelea chali kwa sekunde 30 bila kusaidiwa.
Msaada:	� Wanafunzi wajaribu mbinu hiyo kwa zamu. Ikilazimu,  

mwalimu anaweza kutoa mwega chini ya mabega.

Somo la12 – Mapigo

Hatua ya 2
•	 �Nyanyua tumbo lako juu kwenye usawa wa 

maji. 
•	 �Nyoosha miguu yako.

Hatua ya 1
•	 Nyoosha mikono yako kwa upande.
•	 Lala chali kwenye maji.
•	 �Laza kichwa chako ili masikio yawe ndani 

ya maji. 

Muda: dakika 5

2.7 Mpangilio wa somo
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Sukuma na nyinyirika

Sukuma na ninyirika chali Kina cha maji: kiunoni

Somo la 12 – Mapigo

Hatua ya 2
•	 �Lalia mgongo kwa kusukuma na vidole 

vyako vya mguu, ili mwili wako ulalie maji 
na nyayo zako zielea juu ya maji.

•	 �Nyoosha miguu yako.
•	 �Kaa hivyo hadi mwili wako 

utakaposimama.

Hatua ya1
•	 Simama kwenye maji hadi kiunoni.
•	 �Nyoosha mikono yako chini.

Lengo:	 Kuweza kusukuma na kunyinyirika chali bila kusaidiwa. 
Msaada:	� Wnafunzi wanajaribu mbinu kwa zamu. Ikilazimu, mwalimu anaweza kutoa 

mwega chini ya mabega.

Muda: dakika 15

2.7 Mpangilio wa somo

Ikiwa wanafunzi wanaweza kusukuma na kunyenyereka 
mikono yao ikiwa chini, jaribu tena na mikono yao 
imenyooshwa juu kichwani.
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Somo la12 – Mapigo

Kupiga miguu

Kina cha maji: kifuaniKupiga miguu mgongo

Hatua ya 2
•	 Piga miguu mmoja baada ya mwengine.
•	 Piga miguu kuanzia kiunoni.
•	 Nyoosha na legeza miguu yako.
•	 Jaribu kuweka magoti yako ndani ya maji.

Hatua ya 1
•	 Sukuma miguu yako juu ya mchanga.
•	 Sukuma tumbo lako juu.
•	 Weka mikono sambamba na kiwiliwili.
•	 �Laza kichwa chako ili masikio yako 

yawemo ndani ya maji.   

Lengo:	� Kuweza kupiga miguu chali kwa sekunde 10 bila kusaidiwa. 
Msaada:	� Wanafunzi wajaribu mbinu kwa zamu. Ikilazimu,  

mwalimu anaweza kutoa mwega chini ya mabega.

Muda: dakika 15

2.7 Mpangilio wa somo

Kupiga mikono ukiwa chali:
•	 Ikiwa mwanafunzi anaweza kupiga 
miguu akiwa chali, wahimize kutumia 
mikono kujisogeza  ndani ya maji.  
•	 Zungusha mikono kwa umbo la 
mviringo, ukisukuma maji chini ya 
kiwiliwili. 
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Somo la 12 – Mapigo 2.7 Mpangilio wa somo

Hatua 2
•	 �Nyoosha mkono wako na upeleke mbali 

hadi utakapofika mkono wako.

Hatua ya 1
•	 Ingiza uso kwenye maji
•	 �Peleka kisugudi chako juu nje ya maji.

Hatua ya 3
•	 �Vuta nyuma mkono wako kuelekea 

kiwiliwili chako. 
•	 Utoe mkono wako nje ya maji, usawa wa   
 	 kiuno chako.

Hatua ya 4
•	 �Piga miguu wakati huo huo

Miguu na mikono

Miguu na mikono kifudi fudi KIna cha maji: kifuani

Lengo:	 Jaribu kuogelea kwa kutumia miguu na mikono bila ya kusaidiwa
Msaada:	 Wanafunzi wafanye hivyo wenyewe bila kusaidiwa.

Muda: dakika 20

•	 Wanafunzi huenda wakaweza umbali mfupi tu kabla ya kuweka miguu yao chini. 
•	 Wahimize kufanya mazoezi na kuongeza umbali kidogo kidogo. 
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Hatua ya 2
•	 �Geuza mwili wako mzima upande wa 

mkono unaosukuma ndani ya maji. 
•	 �Geuka hadi ulalie mgongo wako.

Hatua ya 1
•	 �Elea kifudi fudi ndani ya maji. 

Sukuma chini ndani ya maji kwa mkono.

Hatua ya 3
•	 Legeza mwili wako ndani ya maji.
•	 Elea chali.
•	 �Vuta pumzi taratibu bila papara. 

Kujiokoa

Kina cha maji: Kifuani

Lengo:	 Kuweza kugeuka kutoka kifudi fudi hadi chali bila kusaidiwa.
Msaadat:	� Wanafunzi wajaribu mbinu hiyo kwa zamu. Inapohitajika,  

mwalimu anaweza kutoa mwega chini ya mabega.

Kugeuka kutoka kifudi fudi hadi chali

Kuweka kugeuka kutoka kifudi fudi hadi chali kunawasaid-
ia wanafunzi kupumzika chali iwapo watachoka wakiwa 
wanaogelea.

Muda: dakika 20

Somo la 12 – Msaada2.7 Mpangilio wa somo
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Somo la 13 and 14 – Mazoezi 2.7 Mpangilio  wa somo

Weka sheria 
Weka kanuni za tabia.

Kuingia/Kutoka 
Wanafunzi wanapaswa kuweza kuonyesha uingiaji/utokaji salama.

Mwendo 
Wanafunzi waweze kutembea ndani ya maji bila ya kusaidiwa. 

Muelekeo

Mapigo

Msaada

Kuelea 
Wanafunzi waweze kuelea kifudi fudi kwa sekunde 10 na chali kwa sekunde 30 bila ya 
kusaidiwa. 

Kusukuma na Kuelea 
Wanafunzi waweze kusukuma na kuelea kifudi fudi na chali bila kusaidiwa.

Kupiga mateke 
Wanafunzi waweze kupiga mateke kifudi fudi na chali  kwa walau sekunde 10 bila ya kusaidiwa. 

Miguu na Mikono 
Wanafunzi waweze kutumia miguu na mikono yao na kuogelea  mita 25 bila msaada.

Kujiokoa
Wanafunzi waweze kuonyesha kupiga mikono bila kusaidiwa.

Wanafunzi waweze kugeuka kutoka kifudi fudi hadi chali bila ya kusaidiwa.  

Kuwaokoa wengine 
Wanafunzi waelewe kanuni za msingi za uokozi wa kukwamua.

Somo la 13 and 14 - Mazoezi	 Muda: dakika 90 
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•	 Kila mwanafunzi atathminiwe peke yake. 
•	 Wanafunzi waliokuwa hawatathminiwi kwa wakati ule, wasubiri mahali salama nje ya 	
	 maji. 
•	 Ili kukamilisha kwa mafanikio darasa, mwanafunzi anapaswa:

–	 kuogelea kifudi fudi au chali kwa mita 25
–	 kuelea chali kwa sekunde 30 
–	 kuogelea na kifaa kinachoelea
–	 waonyeshe uokoaji wowote wa nchi kavu.

•	 Weka alama ya ‘kufaulu’ kwa kujaza alama ya ndio kwenye kiboksi husika kwenye fomu ya  	
	 Usajili na ya tathmini.

2.7  Upangaji wa somo Somo la 15 –   Tathmini

Matokeo ya somo
•	 Wanafunzi wote wakamilishe tathmini

Vifaa
•  Fomu za usajili na za 
tathmini 
•  Vifaavya uokozi

Somo la 15

Weka sheria

Mazoezi

Tathmini

Weka kanuni za 

Kwa nusu ya kwanza ya kipindi, fanya zoezi kwa kitendo chochote kwakukamilisha 
vigezo vya tathmini.
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Vifaa •	 Vitu vya kuwafumbia macho wanafunzi.
•	 Vitu vidogo vidogo kama chupa za plastiki.
•	 Fimbo ndefu. 

Lengo Kufanya mazoezi ya kutafuta vitu vya hatari kwa kutumia fimbo.
1.	 Tenga eneo la kufundishia mchangani.
2.	 Wagawe wanafunzi wawili wawili. 
3.	 Wapange wanafunzi sambamba na mpaka wa eneo la kufundishia.
4.	 Mfumbe macho mmoja ya wanafunzi kati ya kila wawili. 
5.	 Weka vitu katika eneo lote la kufundishia. 
6.	� Mwanafunzi aliyefumbwa macho atafute vitu vingi awezavyo kwa 

kutumia fimbo na maelezo ya mwenzake.
7.	 Wanafunzi wabadilishane zamu! 

Ujuzi Kutumia fimbo kutafuta vitu hatari majini na kuelewa umuhimu wake.
Mabadiliko Hamna.

Michezo na vitendo vinaweza kutumika 
wakati wowote kufanyia mazoezi ya mbinu 
ulizofundishwa kwenye muongozo huu. Ina faida 
hususan kwa kufundishia watoto wadogo.

Michezo iwe na shauku yake na kufurahiwa lakini 
ni muhimu kwa mwalimu kuwa mdhibiti wa  
michezo hiyo wakati wote.  
 
Michezo hii  inaweza kubadilishwa kuendana 
na mazingira yako. Ukibuni mchezo mwengine, 
usisahau kuuandika ili usisahau! 

Kuingia/Kutoka

2.8 Michezo na vitendo

Kusaka vitu macho yakiwa yamefumbwa

2.8 Michezo na Vitendo
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Vifaa Hamna
Lengo Kuwaongezea ujasiri wa kutembea ndani ya maji. 
Maelezo 1.	 Chagua sehemu ya kufundishia kwenye maji ya kina kifupi. 

2.	 Wachague wanafunzi wawili wawe ‘wakamataji.
3.	 �Waambie wanafunzi wakimbie kimbie. Wakikamatwa na ‘wakamataji’  

wasimame tuli huku wakiwa wamefungua miguu yao. 
4.	� Wanafunzi waliokamatwa wanaweza kukimbia tena pale tu mwanafunzi 

mwengine akipita katika miguu yao. 
5.	 Mchezo utakwisha pale wanafunzi wote watakapokuwa wamesimama.
6.	 Badilisha ‘wakamataji’ na mcheze tena!

Ujuzi Kukimbia na kutambaa ndani ya maji. 
Mabadiliko Wanagenzi: maji ya kwenye viwiko vya mguu.

Ngazi ya kati: maji ya kwenye magoti.
Ngazi ya juu: maji ya kwenye kifua.

Vifaa Vitu vinavyoelea (ikilazimu).
Lengo Kuongeza ujasiri wa kutembea ndani ya maji. 
Maelezo 1.	 Weka alama za kuanza na kumaliza kwa resi.

2.	 Wapange wanafunzi kwenye mstari wa kuanzia.
3.	 Watake wanafunzi waruke au wachupe haraka wawezavyo hadi mwisho.

Ujuzi Kubalansi ndani ya maji.
Kutembea ndani ya maji ya kifua.

Mabadiliko Mwanagenzir: maji ya magoti 
Ngazi ya kati: maji ya kifua na kifaa kinachoelea
Ngazi ya juu: maji ya kifua bila ya kifaa kinachoelea

Vifaa Vitu vinavyoelea (ikilazimu).
Lengo Kuongeza ujasiri wa kutembea ndani ya maji. 
Maelezo 1.	 Weka mstari wa kuanzia ndani ya maji. 

2.	 Watake wanafunzi waruke mbali wawezavyo ndani ya maji 
3.	 Angalia nani ataruka mbali zaidi!

Ujuzi Kubalansi ndani ya maji.
Kutembea ndani ya maji.

Mabadiliko Mwanagenzi: maji ya magoti. 
Ngazi ya kati: maji ya kiuno na kifaa kinachoelea.
Ngazi ya juu: maji ya kiuno bila ya kifaa kinachoelea.

2.8 Michezo na vitendo

Vitendo

Nimekwama mchangani

Resi za kuruka na kuchupa

Kuruka mbali zaidi
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Vifaa Hakuna.
Lengo Kuwaongeza ujasiri wa kuingiza mdomo  majini na kupuliza chini ya maji. 
Description 1.	 Waweke wanafunzi katika pea (wawili wawili).

2.	 Waingize kwa zamu nyuso zao kwenye maji na kusema majina yao. 
3.	� Muombe mwanafunzi anaesubiri zamu kuweka sikio kwenye maji na 

kusikiliza iwapo angemsikia akitaja jina lake. 
Ujuzi Kupuliza chini ya maji.

Kuweka uso na masikio chini ya maji.
Maendeleo Mwanagenzi: Ingiza mdomo/uso tu kwenye maji.

Ngazi ya kati: Ingiza kichwa chao chote kwenye maji. 
Ngazi ya juu: Ingiza kichwa chote chini ya maji na kaa chini kwenye maji. 

Vifaa Chupa za plastiki.

Lengo Kuwaongezea ujasiri wa kuweka kidevu/mdomo kwenye maji na kutoa 
pumzi nje.  

Maelezo 1.	 Weka alama ya kuanza na kumalizia kwa resi. 
2.	 Muombe kila mwanafunzi aje na chupa ya plastiki.
3.	� Waelekeze wanafunzi waweke chupa zao zikielea kwenye mstari wa 

kuanzia na wazipulize hadi mtari wa kunalizia resi. 
Ujuzi Kupuliza pumzi nje wakiwa majini.
Mabadiliko Hamna.

Vifaa Gongo refu.
Lengo Kuongeza ujasiri wa kusukuma na kunyinyirika.
Maelezo 1.	 Kamata gongo refu kuwaelekea wanafunzi. 

2.	 Watake wanafunzi kusukuma miguu ardhini na  kunyinyirika chini 
gongo.

Ujuzi Mazoezi ya kusukuma na kunyinyirika.

2.8 Michezo na vitendo

Pumzi

Mapigo

Sema jina lako chini ya maji

Resi za chupa za plastiki

Sukuma na elea chini ya gongo
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Vifaa Kifaa cha uokoaji kama kama debe au kamba
Lengo Kufanya mazoezi ya uokoaji wa kurusha vifaa vya uokoaji
Maelezo 1.	 Wagawe wanafunzi kwenye timu ndogo ndogo

2.	� Muweke mwanafunzi mmoja ufukweni na waliobakia kwenye mstari 
majini wakimuelekea mwenzao aliye ufukweni.

3.	� TMwanafunzi aliye ufukweni anakirusha kifaa kwa wa kwanza kwenye 
mstari ambae nae hupiga miguu kuelekea ukingo wa ufukwe.

4.	� Yule aliyeokolewa anarusha kifaa kwa wa pili kwenye mstari  kama 
alivyorushiwa yeye hadi wanafunzi wote wakiwa  ‘wameokolewa. 

5.	 Aliyekuwa ufukweni mwanzo kabisa anaweza kujiunga na mstari  
baharini  baada ya wenziwe kuokolewa ili nae apate kufanya mazoezi.

Ujuzi Mafunzo ya kurusha kifaa cha uokoaji.
Kuogelea na kifaa cha uokoaji. 
Kutoka salama baharini. 

Mabadiliko Zidisha umbali baina ya timu kwenye bahari na mrushaji wa kifaa. 
Tumia vifaa mbali mbali. 

2.8 Michezo na vitendo

Msaada

Kurusha kifimbo cha uokozi






